วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:16:50]

**รบกวนสอบถามครับ ตู้ไม้น้ำมีกลิ่นเหมือนแก็สรั่วครับ**

ตู้นาโน 18 นิ้ว อายุ11 วัน เลี้ยง ซิวข้างขวาน 10 ตัว,นีออน 10 ตัว,หอยเขา 1 ตัว,รัมมี่โนส 2 ตัว,กุ้งแคระ 20 ตัว
เลี้ยง ริคเซีย
       ริคเซียแคระ
       สไปกี้มอส
       อุสแคระ
       หวีดจิ๋ว
       แฮร์กลาสมินิ
***ทุกอย่างปกติดีครับ มีตระไคร่บ้าง น้ำใสดี ปลากุ้งปกติครับ แต่ทำไมมีกลิ่นแก๊สแรงมากเพิ่งมีกลิ่นได้ 2 วันครับ ผมเอาไว้ในห้องนอน เวลาเปิดแอร์ นอนไม่ได้เลยครับ เวียนหัวไปหมดครับ ผมต้องแก้ไขอย่างไรครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ มือใหม่ครับผม

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/08/2561 [11:57:37] โดย Nx1sine3 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อันนี้เดา ผู้ร้ายน่าจะเป็นคาร์บอนยีสมั้งครับ ลองเช็คอีกที ผสมอะไรบ้างครับ
ตู้ตั้งมาแค่ 11 วันเองนะครับ ทำไมมีกลิ่นใข่เน่าได้ [confuse01]

คือที่หาข้อมุลมาเจอนะครับ
ถ้าตู้มีกลิ่นแก๊สไข่เน่านะครับ

ท่านว่ามักจะเกิดกับดินปลูกที่ไม่โปร่งจนมีแก๊สH2Sสะสมอยู่ข้างไต้ชั้นดินจนจนมากพอ
จนลอยขึ้นมาผสมกับอ๊อกซิเจนในตู้ แล้วก็เป็นกลิ่นแบบนั้นครับ
ซึ่งมันก็น่าจะเป้นตู้ที่ตั้งมานานแล้วมากกว่า

ทางป้องกันตั้งแต่แรกคือการรองพื้นตู้ก่อนด้วยพัมมิสครับ
แล้วก็โรยพวกแบคผง ผงเซตติ้งลงไปก่อนแล้วค่อยลงดิน [smile03]

ส่วนตู้ของคุณ Nx1sine3 ผมมองในรูปเห้นดินคล้ายๆจะมีสองชั้นอยู่
ไม่ทราบว่าชั้นล่างได้รองพัมมิสมั้ย หรือใช้ดินแบบไหน เก่าใหม่ยังไงนะครับ  [confuse01]

แต่ยังไงลองดูตามนี้ก่อนมั้ยครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=242553.0

ถ้าเป้นสาเหตุอย่างว่าจริงๆและลงดินไปแล้ว ก็ควรหาวิธีพรวนดินนะครับ
ผมเคยลองใช้เข็มฉีดยา สูบอัดอากาศแล้วทิ่มๆๆๆๆไปตามดินน่ะครับ 
กดเข็มลงไปให้ลึกๆแล้วดันอากาศอัดลงดิน ผมทำไปหลายๆจุดทั่วๆตู้ครับ
คือลองพรวนดินดูครับ เห็นว่าดินเริ่มแน่นๆ เพราะตั้งตู้มานานแล้ว   [smile04]

ขอบคุณ คุณROMMYเจ้าของความรู้ดีๆและเจ้าของกะทู้อ้างอิงด้วยนะครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/08/2561 [13:27:49] โดย GAMMARAY »
อันนี้เดา ผู้ร้ายน่าจะเป็นคาร์บอนยีสมั้งครับ ลองเช็คอีกที ผสมอะไรบ้างครับ
คาร์บอนยีส ผมใช้สูตร 2 เดือน ของท่าน DIY MAN ครับ
น้ำตาล แป้งสาลี ยีส ครับ
ตู้ตั้งมาแค่ 11 วันเองนะครับ ทำไมมีกลิ่นใข่เน่าได้ [confuse01]

คือที่หาข้อมุลมาเจอนะครับ
ถ้าตู้มีกลิ่นแก๊สไข่เน่านะครับ

ท่านว่ามักจะเกิดกับดินปลูกที่ไม่โปร่งจนมีแก๊สH2Sสะสมอยู่ข้างไต้ชั้นดินจนจนมากพอ
จนลอยขึ้นมาผสมกับอ๊อกซิเจนในตู้ แล้วก็เป็นกลิ่นแบบนั้นครับ
ซึ่งมันก็น่าจะเป้นตู้ที่ตั้งมานานแล้วมากกว่า

ทางป้องกันตั้งแต่แรกคือการรองพื้นตู้ก่อนด้วยพัมมิสครับ
แล้วก็โรยพวกแบคผง ผงเซตติ้งลงไปก่อนแล้วค่อยลงดิน [smile03]

ส่วนตู้ของคุณ Nx1sine3 ผมมองในรูปเห้นดินคล้ายๆจะมีสองชั้นอยู่
ไม่ทราบว่าชั้นล่างได้รองพัมมิสมั้ย หรือใช้ดินแบบไหน เก่าใหม่ยังไงนะครับ  [confuse01]

แต่ยังไงลองดูตามนี้ก่อนมั้ยครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=242553.0

ถ้าเป้นสาเหตุอย่างว่าจริงๆและลงดินไปแล้ว ก็ควรหาวิธีพรวนดินนะครับ
ผมเคยลองใช้เข็มฉีดยา สูบอัดอากาศแล้วทิ่มๆๆๆๆไปตามดินน่ะครับ 
กดเข็มลงไปให้ลึกๆแล้วดันอากาศอัดลงดิน ผมทำไปหลายๆจุดทั่วๆตู้ครับ
คือลองพรวนดินดูครับ เห็นว่าดินเริ่มแน่นๆ เพราะตั้งตู้มานานแล้ว   [smile04]

ขอบคุณ คุณROMMYเจ้าของความรู้ดีๆและเจ้าของกะทู้อ้างอิงด้วยนะครับ  [smile03]

ตู้ผมรองพื้นด้วยหินพัมมิสครับ สงสัยจะเป็นกลิ่นจากชั้นดินจริงๆครับ ผมลืมโรยแบคทีเรียผงแน่ๆครับ

จากนี้มีวิธีแก้อย่างไรได้บ้างครับ ผมได้ลองทำวิธีพรวนดินแล้วครับ แล้วฉีดแบคทีเรียผงผสมน้ำแบบเข้มข้น ลงในชั้นดิน ทั่วตู้แล้วครับ
ได้ผลอย่างไร จะมาอัพเดทให้ทราบนะครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆครับ
ตู้ผมรองพื้นด้วยหินพัมมิสครับ สงสัยจะเป็นกลิ่นจากชั้นดินจริงๆครับ ผมลืมโรยแบคทีเรียผงแน่ๆครับ

จากนี้มีวิธีแก้อย่างไรได้บ้างครับ ผมได้ลองทำวิธีพรวนดินแล้วครับ แล้วฉีดแบคทีเรียผงผสมน้ำแบบเข้มข้น ลงในชั้นดิน ทั่วตู้แล้วครับ
ได้ผลอย่างไร จะมาอัพเดทให้ทราบนะครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆครับ

โรยหินพัมมิสแล้วด้วย แถมตู้ก้ตั้งไม่นานแต่กลับมีกลิ่นใข่เน่าได้
อีกอย่างในความคิดผมนะครับ  [smile03]
ตู้ก็ไม่ได้ใหญ่จนสามารถสะสมก๊าสไต้ดินในเวลาเร้วๆด้วยนะครับ  [confuse01]

อืม อันนี้ไม่แน่ใจว่าใช่สาเหตุมาจากชั้นดินจริงๆหรือเปล่านะครับ  [confuse01]

แต่ถ้าลองดำเนินการไปแล้วอย่างที่บอก
ก็อาจช่วยเร่งแบคทีเรียที่ใส่ไปให้เติบโตแข็งแรงได้
ด้วยการที่ช่วงนี้เปิดอ๊อคตลอดเวลาไปก่อนก็น่าจะดีนะครับ [smile04]

ได้ผลอย่างไร ช่วยมาอัพเดตให้ฟังหน่อยนะครับ อยากรู้เหมือนกัน  [smile04]

ขวดคาร์บอนยีสต์รั่วมั้ง?
ลองตรวจสอบจุดรั่วตามอุปกรณ์ดูนะ
โรยหินพัมมิสแล้วด้วย แถมตู้ก้ตั้งไม่นานแต่กลับมีกลิ่นใข่เน่าได้
อีกอย่างในความคิดผมนะครับ  [smile03]
ตู้ก็ไม่ได้ใหญ่จนสามารถสะสมก๊าสไต้ดินในเวลาเร้วๆด้วยนะครับ  [confuse01]

อืม อันนี้ไม่แน่ใจว่าใช่สาเหตุมาจากชั้นดินจริงๆหรือเปล่านะครับ  [confuse01]
ได้ผลยังไงจะมาอัพเดทให้ทราบนะครับผม [idea01] [idea01]

แต่ถ้าลองดำเนินการไปแล้วอย่างที่บอก
ก็อาจช่วยเร่งแบคทีเรียที่ใส่ไปให้เติบโตแข็งแรงได้
ด้วยการที่ช่วงนี้เปิดอ๊อคตลอดเวลาไปก่อนก็น่าจะดีนะครับ [smile04]

ได้ผลอย่างไร ช่วยมาอัพเดตให้ฟังหน่อยนะครับ อยากรู้เหมือนกัน  [smile04]
ขวดคาร์บอนยีสต์รั่วมั้ง?
ลองตรวจสอบจุดรั่วตามอุปกรณ์ดูนะ

เมื่อคืนผมลองเช็คขวดยีสก่อนเลยครับ เอาน้ำยาล้างจานผสมน้ำในถังเอาจุ่มไปทั้งชุดเลยครับ ไม่รั่วไม่ซึมครับ [cry01] [cry01]
เดาต่อ... อาจเป็นระบบกรองล่ม

ลองเปิดกรองดูหน่อยนะ ถ้ากลิ่นแรงก็นั่นล่ะ เราเคยเป็น กลิ่นติดวัสดุกรองเลย
กรณีเราใส่ยารักษาปลาลงไป กรองเลยล่มน่ะ ลืมเพิ่มปั๊มลม แต่ตอนนั้นน้ำจะสีขาวขุ่นๆ เหมือนใส่ไข่ขาวลงไปในน้ำเลยนะ
เดาต่อ... อาจเป็นระบบกรองล่ม

ลองเปิดกรองดูหน่อยนะ ถ้ากลิ่นแรงก็นั่นล่ะ เราเคยเป็น กลิ่นติดวัสดุกรองเลย
กรณีเราใส่ยารักษาปลาลงไป กรองเลยล่มน่ะ ลืมเพิ่มปั๊มลม แต่ตอนนั้นน้ำจะสีขาวขุ่นๆ เหมือนใส่ไข่ขาวลงไปในน้ำเลยนะ

ผมก็คิดไว้เหมือนกันครับ เรื่องกรอง เมื่อหัวค่ำผมถ่ายน้ำ 30% ใส่น้ำem ลงไป 6 ml กลิ่นเหมือนค่อยๆจางลงเรื่อยๆครับ ได้ผลอย่างไรจะมาอัพเดทให้ทราบครับ ขอบคุณครับ [thumbup] [thumbup]
กลิ่นหายเรียบ หลังจากใช้น้ำ em ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำด้วยนะครับผม