วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:12:25]

มือใหม่ครับ เรื่องเปลี่ยนน้ำตู้ไม้น้ำ

อยากสอบถามพี่ๆครับว่า ถ้าใช้น้ำปะปาเปลี่ยนน้ำตู้โดยไม่พักน้ำ แล้วใช้พวกเอนตี้คอลรีนจะได้ไหมครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่แนะนำในกรณีที่ไม่ฉุกเฉินน่ะครับ  [smile03]

ลองอ่านดูตัวอย่างความเห็นดูตามลิ๊งค์ข้างล่างดูนะครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=84606.0

ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องพื้นที่นะครับ
แนะนำลองหาที่สำหรับวางถังน้ำรองน้ำพักเอาใว้จะดีกว่าครับ  [smile03]
ทำให้เราไม่ต้องมาระแวงตอนเจอปัญหาแปลกๆด้วยว่ามาจากน้ำยาหรือเปล่า หรืออื่นๆได้ด้วยน่ะครับ  [smile01]
     ที่ผมใช้อยู่ ผมใช้น้ำยากำจัดตะไคร่ ( Seachem Flourish Excel ) แล้วใช้ ไซริงค์ ( 10 ml ) ดูดน้ำยากำจัดตะไคร่มา ​ 1 ml อีก 9 ml เป็นน้ำประปา
      ผมเอาต้นไม้แยกเป็นสองอย่าง 
     อย่างแรก คือมีตะไคร่มาก และต้องเป็นต้นไม้ที่ไม่มีปัญหากับน้ำยา พักใส่ถังไม่มีน้ำแค่ ฉีด ฟ็อกกี้เลี้ยง ไม่ให้แห้ง หลังจากนั้น ค่อยๆกด ไซริงค์ที่เตรียมไว้ อย่ากดทีเดียว
      ค่อยๆกด ให้ออกมาเป็นหยด ( หยดลงที่ใบและ ลำต้น ) ขั้นตอนนี้อย่าใช้เวลาเยอะ พยายามเตรียมทุกอย่างให้พร้อม หลังจากหยดจนทั่วแล้วให้เติมน้ำทันที
     เพื่อให้น้ำยาเจือจางลง และ กระจายไปในส่วนที่เราอาจหยดไม่โดน   
      อย่างที่สอง คือตะไคร่น้อย นำต้นไม้ลงใส่ถังที่มีน้ำ (ปริมาณน้ำท่วมต้นไม้ได้เลย ) และก็ต้องเป็นต้นไม้ที่ไม่มีปัญหากับน้ำยาเหมือนกัน พอนำต้นไม้ลงครบ ก็ ฉีดไซริงค์ ได้เลย
     ฉีดไปตามต้นไม้เลย
      พอเสร็จทั้งสองอย่างนี้ ผมก็นำต้นไม้ลงตู้ใหม่แล้วครับ และยังไม่เคยเจอปัญหาเลยครับ ( ตู้ใหม่ ผมก็ใช้น้ำยา Seachem ลงตามโดส หลังจากทำทุกอย่างเสร็จ ครับ )

เรื่องต้นไม้ แฮร์กราส ไฮโกรใบมน ไมยราพ ที่ผมเลี้ยงนะครับ ถ้าไม่อยากให้เสียเลย์เอาท์ ผมใช่วิธีตัดแต่งอย่างเดียวเลยครับ ประมาณต้นไหนโตเร็วก็โดนตัดบ่อย

ไมยราพ ถ้าเป็นดินใหม่ โตเร็วมาก ( ถ้าต้นไม้แตกกิ่งก้านรากเดิน ไปตามขอนไม้ หรือ หินแล้ว ผมจะตัดกิ่งย่อยและใบแก่ออกบางส่วนเพื่อให้มีใบแตกใหม่
      จะได้ทรงพุ่มมากขึ้น

ส่วนไฮโกร  ( ถ้าไฟแรงๆ ติดพื้นเลยครับ ส่วนการตัดแต่งผมตัดเข้าไปในดินเลยครับ ) ใบอ่อนนี่แทงออกมาจากดินเลย ส่วนเรื่อง ปักกับหินนี่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันเพราะ
      เท่าที่รู้มาว่า ต้นบกนี่ขึ้นตามหินได้

บูเซป วางบนดินเฉยๆ รากจะลอยไม่สวย และยิ่งถ้ามีหลายชนิดไกล้ๆหรือติดกันรากจะพันกันเลยครับ
      (ใช่ว่าพันหินพันขอนจะไม่เจอนะครับเรื่องรากพันกันมีครับแต่จัดการง่ายกว่า ) อีกอย่างเวลาอยากเลื่อนย้ายตำแหน่งนี่จะลำบากมากเพราะ
      ถ้าลำต้นและรากช้ำมากๆจะเจอปัญหาลำต้นรากเน่า รวมถึง การจัดวางจะยากครับ ยิ่งมีกระแสน้ำแรงนี่ยุงเลย จะวนรอบตู้ตามน้ำเลยครับ

ข้อมูลที่กล่าวมา ผิดถูกอย่างไร ขออภัยครับ

เรื่องต้นไม้ แฮร์กราส ไฮโกรใบมน ไมยราพ ที่ผมเลี้ยงนะครับ ถ้าไม่อยากให้เสียเลย์เอาท์ ผมใช่วิธีตัดแต่งอย่างเดียวเลยครับ ประมาณต้นไหนโตเร็วก็โดนตัดบ่อย

ไมยราพ ถ้าเป็นดินใหม่ โตเร็วมาก ( ถ้าต้นไม้แตกกิ่งก้านรากเดิน ไปตามขอนไม้ หรือ หินแล้ว ผมจะตัดกิ่งย่อยและใบแก่ออกบางส่วนเพื่อให้มีใบแตกใหม่
      จะได้ทรงพุ่มมากขึ้น

ส่วนไฮโกร  ( ถ้าไฟแรงๆ ติดพื้นเลยครับ ส่วนการตัดแต่งผมตัดเข้าไปในดินเลยครับ ) ใบอ่อนนี่แทงออกมาจากดินเลย ส่วนเรื่อง ปักกับหินนี่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันเพราะ
      เท่าที่รู้มาว่า ต้นบกนี่ขึ้นตามหินได้

บูเซป วางบนดินเฉยๆ รากจะลอยไม่สวย และยิ่งถ้ามีหลายชนิดไกล้ๆหรือติดกันรากจะพันกันเลยครับ
      (ใช่ว่าพันหินพันขอนจะไม่เจอนะครับเรื่องรากพันกันมีครับแต่จัดการง่ายกว่า ) อีกอย่างเวลาอยากเลื่อนย้ายตำแหน่งนี่จะลำบากมากเพราะ
      ถ้าลำต้นและรากช้ำมากๆจะเจอปัญหาลำต้นรากเน่า รวมถึง การจัดวางจะยากครับ ยิ่งมีกระแสน้ำแรงนี่ยุงเลย จะวนรอบตู้ตามน้ำเลยครับ

ข้อมูลที่กล่าวมา ผิดถูกอย่างไร ขออภัยครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนี้มากครับ  [thumbup]

เพิ่งเข้ามาดูอีกรอบ ผมตอบผิดหัวข้อ จริงๆจะใส่ข้อมูลในกระทู้ของ คุณGAMMARAY ครับ ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ!!!  [smile01]

เพิ่งเข้ามาดูอีกรอบ ผมตอบผิดหัวข้อ จริงๆจะใส่ข้อมูลในกระทู้ของ คุณGAMMARAY ครับ ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ!!!  [smile01]

ยังไงก้ต้องขอขอบคุณอีกครั้งจริงๆครับ [thumbup]
เดี๋ยวผมขอก๊อปไปลงในกะทู้ผมนะครับ [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/06/2563 [22:10:56] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ