วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:36:01]

เริ่มตั้งตู้48นิ้ว​ ขอคำแนะนำครับ

สวัสดีครับพี่พี่ทุกท่าน
            ผมมารบกวนขอคำแนะนำจากพี่พี่ผมพึ่งได้ตู้48นิ้วมา​ 
[thumbup]48x16 ลึก20 [thumbup]

[smile06]อยากเลี้ยงเฟิร์นและมอสแบบพันขอนไม้และพันหิน​ และพวกพืชคลุมดินนิดหน่อยครับ​ ผมไม่เคยใช้ดินในการปลูกเลย​ แต่ศึกษามาตลอดตั้งแต่เว๊ปเก่า​ ส่วนตัวผมเคยเลี้ยงเฟิร์นมาบ้างแบบที่เค้าพันขอนไม้ขายที่สวน​ รอดครับแต่โตช้า​ คงเพราะไม่ได้ใส่co2 แต่ครั้งนี้จะใส่ครับ​
       อยากขอคำปรึกษาเรื่องระบบไฟควรใช้กี่วัตถึงจะพอครับ​ สำหรับเฟิร์นกับมอสและพืชคลุมดิน
และควรใช้พืชคลุมดินชนิดไหนที่ดูแลง่ายบ้างครับผมไม่เน้นรีบเน้นอยู่กับเราไปนานๆ
ปล.จะไม่เน้นดินในเท่าไหร่แต่ก็จะมีไว้สัก30%ของตู้อีก70%จะเป็นหินและไม่ปลูกอะไรจะเน้นไปทางเฟิร์นและมอสชอบที่มันพันไม้กับหินครับชอบแบบไม่รกดูแลง่ายครับเวลาน้อยแต่ถ้ามีคงต้องดูแลกันดีดี 

และเรื่องที่2เรื่องระบบกรองน้ำ

มี3ช่องแบบนี้ผมควรใช่อะไรในช่องไหนบ้างครับ

และบนตูัช่องนี้ควรใส่อะไรไหมครับ

ขอคำแนะนำและชี้แนะด้วยนะครับขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)