วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:58:28]

ตู้ขนาด 14 นิ้วใส่ไม้พรรณอะไรดีครับ

14 นิ้วใช้กรองแขวนก็ได้ครับ หรือกรองนอกตัวเล็กก็ไม่แพง ราวๆ 800-900

ไฟแบบไหนก็ได้ครับ ให้สีมันเป็นธรรมชาติและสว่างพอ แต่ถ้าไม่ได้มีของอยู่แล้วหรืออยากทำเล่น ไปซื้อไฟสำเร็จดีกว่าครับ ราคาไม่ต่างกันมาก อย่างของ Chihiros A-Serie นี่ราคาแทบไม่ต่างกับซื้อหลอดไฟมาประกอบเองเลย ไม่ต้องเสียเวลาทำ

คาร์บอนยีสต์ดูในห้องสมุดเลยครับ

คาร์บอนจากยีสต์ ทำความเข้าใจ สูตร และวิธีทำ
คาร์บอนยีสต์: จากเริ่มต้น จนเสร็จสมบูรณ์
14 นิ้วใช้กรองแขวนก็ได้ครับ หรือกรองนอกตัวเล็กก็ไม่แพง ราวๆ 800-900

ไฟแบบไหนก็ได้ครับ ให้สีมันเป็นธรรมชาติและสว่างพอ แต่ถ้าไม่ได้มีของอยู่แล้วหรืออยากทำเล่น ไปซื้อไฟสำเร็จดีกว่าครับ ราคาไม่ต่างกันมาก อย่างของ Chihiros A-Serie นี่ราคาแทบไม่ต่างกับซื้อหลอดไฟมาประกอบเองเลย ไม่ต้องเสียเวลาทำ

คาร์บอนยีสต์ดูในห้องสมุดเลยครับ

คาร์บอนจากยีสต์ ทำความเข้าใจ สูตร และวิธีทำ
คาร์บอนยีสต์: จากเริ่มต้น จนเสร็จสมบูรณ์
ขอบคุณครับ ผมใส่ตู้ 24 นิ้วครับ

- อันนี้ระบบ co2 ผมว่าจะทำเองหน้ะครับ อันนี้ค่อนข้างยาวหน่อยนะครับ ผมไปดูศึกษามาบ้างแล้วครับ

อันนี้ผมไม่รู้ว่าเข้าใจถูกไหมนะครับ ที่ผมจะทำคือแบบนี้ครับ
เอาน้ำตาลผสมน้ำแล้วไปต้มให้น้ำละลาย แล้วให้มันเย็นลงสักนิดหนึ่งแล้วค่อยใส่ยีสลงไปผสม แล้วใส่ในขวด
อีกขวดก็เอาเกลือไปผสมน้ำทำน้ำเกลือ
ส่วนฝา ให้เจาะรูเพื่อใส่ต่อตรงแล้วใช้ปืนกาวยิงให้ปิดแน่นสนิด ขวดน้ำตาลทำ 1 รู ส่วนน้ำเกลือทำ 2 รู
แล้วเอาสายออกซิเจน ต่อจากขวดน้ำตาล แล้วไปจุ่มในน้ำเกลือ แล้ว เอาสายจากน้ำเกลือต่อเข้าตู้ ใส่กันย้อนด้วย
ส่วนหัวดิป ผมจะใช้เซลามิกริงที่ไม่ใช่รูพรุน ใส่ข้องอไปตรงกลางแล้วเอาปืนกาวยิงปิดหัวท้าย ใช้แทนหัวดิป

แล้วก็ซื้อเทอร์โมมิเตอร์ มาวัดอุณหภูมิดูถ้าต่ำกว่า 25 ก็คือต้องใช้ฮิตเลอร์ช่วยใช่ไหมครับ

เรื่องการทำยีสต์  ตอนผมลองทำเองจากเวปนี้แหละครับ [smile01]

อันนี้กะทู้ผมที่เพิ่งมาสอบถาม
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=6638.0

ผมผสมตามรูปนี้น่ะครับ กันย้อนสำหรับยีสต์อาจไม่จำเป็นนะครับ
แต่สายยางควรใช้สายยางชนิดแข็งครับ สายยางอ๊อคซิเจนใช้ไม่ได้

ตอนประกอบขวดเสร็จ ให้ลองเอาไปกลิ้งในกะละมังก่อนครับ
ดูว่ามีฟองขึ้นมาจากรอยต่อคือหาว่ามีรูรั่วมั้ย
ถ้ารั่วก็เอามาซ่อมครับไม่งั้นไม่ออก  [smile03]

ส่วนสูตรผมนะครับ  ใช้ขวดโค๊กสองลิตรสองขวดนะครับ
<เอาใว้สลับกันเวลาอันไหนใกล้หมดอีกอันจะได้ช่วยมีฟองออกตลอดเวลา
ผสมแต่ล่ะขวดให้ห่างกันสัก 2-3อาทิตย์ แต่ล่ะขวดติดป้ายวันผสมเอาใว้ดูระยะเวลาครับ  >

น้ำตาลทรายแดงกรอกลงขวดไปเลย
สูงประมาณสองสามนิ้ว หรือคิดง่ายๆน้ำตาลครึ่งถุงต่อหนึ่งขวด

จากนั้นใส่ผงเบคกิ้งโซดาก่อน สักสามช้อนชา  เขย่าๆๆๆขวด

แล้วก็ใส่ยีสต์สองถึงสามช้อนชา  เขย่าๆๆๆขวด

เติมน้ำสะอาด จนถึงสุดป้ายโค๊ก   เขย่าๆๆๆขวด

และถ้าหาซื้อได้ เติมงาขาวลงไปหนึ่งช้อนโต๊ะ  เขย่าๆๆๆขวด
<อันนี้สูตรของคุณCoffmanครับ ท่านว่าเพื่อยืดอายุยีสต์>

ปิดฝา รอหลายชั่วโมงหน่อย สัก4-5 ชม จนถึงข้ามคืน แค่นี้ล่ะครับ

ขวดยีสต์ควรหาถุงดำมาห่อ เพราะยีสต์ชอบความมืด กับอุณหภูมิอุ่นจะออกดีครับ
 แต่ถ้าอยู่ในห้องแอร์ก็ไม่เป็นไรมากครับ เอามืดๆก็พอ
< สูตรนี้จากคุณ Bankcaramel ครับ >

สูตรนี้ ผมสังเกตว่าอยู่ได้ประมาณ สามอาทิตย์ ถึงเดือน และบางครั้งได้ถึงเดือนครึ่ง  [smile01]

ส่วนอุณหภูมิ  25 ก็กำลังดีครับ ต่ำกว่านี้ปลาอาจจะป่วยครับ
แต่ผมว่าช่วงเปิดไฟ แสงจะทำให้อุณหภูมิผิวน้ำสูงขึ้นอีกนิดหน่อย ก็จะประมาณนี้ล่ะครับ
แอร์บ้านผมเปิด 26องศาครับ

ส่วนอันนี้เป็นกะทู้ผมตอนที่หัดตั้งตู้ใหม่ครับ อาจพอมีประโยชน์บ้างครับ [smile03]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=1166.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/03/2562 [21:09:16] โดย GAMMARAY »