วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:14:42]

หอยไจแอนท์ กินสาหร่ายพุงชะโด ได้ไหม?

ตอนนี้บ่อปลานอกบ้านมีสาหร่ายพุงชะโดอยู่มากครับ แล้วต้องคอยเอาออกเรื่อยๆ
ผมเคยอ่านเจอว่า หอยไจแอนท์แรมส์ฮอร์น กินต้นไม้น้ำได้

เลยอยากทราบว่า
1.หอยไจแอนท์แรมส์ฮอร์น กินสาหร่ายพุงชะโด(สด)ได้หรือเปล่า?
2.สัตว์อะไรบ้างที่กินสาหร่ายพุงชะโดได้ แล้วไม่ทำร้ายปลาเล็กๆในบ่อ
   (ไม่เอากุ้ง Crayfish)
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ตอนนี้บ่อปลานอกบ้านมีสาหร่ายพุงชะโดอยู่มากครับ แล้วต้องคอยเอาออกเรื่อยๆ
ผมเคยอ่านเจอว่า หอยไจแอนท์แรมส์ฮอร์น กินต้นไม้น้ำได้

1.หอยไจแอนท์แรมส์ฮอร์น กินสาหร่ายพุงชะโด(สด)ได้หรือเปล่า?
2.สัตว์อะไรบ้างที่กินสาหร่ายพุงชะโดได้ แล้วไม่ทำร้ายปลาเล็กๆในบ่อ

1. เคยได้ยินว่าแรมส์ฮอร์น กินไม้น้ำเหมือนกัน เลยไม่ได้เอามาลงตู้ไม้น้ำ คงตอบข้อนี้ไม่ได้

2. ตู้ผมก็มีกุ้งแคระที่กินสาหร่ายพุงชะโดอยู่ วันไหนไปต่างจังหวัดหลายวัน กลับมาอีกทีก็ล่อซะเหลือแต่ก้านเลยล่ะ ลองอดอาหารดูครับ
กุ้งแคระ กุ้งยามาโตะหิวก็คงกินเองแหละ ที่เห็นๆเลยคือ กุ้งเรดโนสเล่นบาโคป้าซะเหลือครึ่งใบไปแล้วทั้งต้น (ไม่รู้จะเหลือไว้ทำไม)
กินดาวน้อย ไฮโกร จนต้นไม้โทรมแทงยอดแตกใบใหม่ไม่ไหวเหมือนกัน ที่จะบอกก็คือ กุ้งเรดโนส กินทั้งอาหารเม็ด สาหร่าย และก็ไม้น้ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/05/2565 [12:26:50] โดย Mr.Bamboo »

กินแหลกครับ ตัวนี้ แป๊บเดียวเกลี้ยงงงงง.....