วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:57:48]

Forest Congo Landscape ตู้48นิ้ว (update 5เดือน 3อาทิตย์)

ในที่สุด. ในที่สุด และในที่สุด
ก็จัดมาจนได้ กับตู้ 48นิ้วจริงๆ (หมดทุนทรัพย์ไปเยอะ)
หลังจากใช้ตู้เดิมมานานร่วม5ปี
ก็ถึงเวลาที่ต้องขยับขยายกันต่อไป. หุๆๆ

ตั้งตู้รอบนี้ ก็หวังว่า ภาพที่วาดไว้ในหัวมาหลายปี
จะออกมาเป็นรูปเป็นร่างตามที่คิดนะครับ

ข้อมูลตู้
ตู้ : LID หนา10มม. 120x45x45cm.
ไฟ : WRGB2 120cm. X 1
กรอง 1 : ehiem2217 (ต่อตรง)
กรอง 2 : Crazy Stone CS1400 (ต่อผ่านชิลเลอร์)
คาร์บอน : ถังเหล็ก
ชิลเลอร์ : ไฮหลี66a

วัสดุปลูก
พัมมิสada x2ถุง
ดินada x3ถุง
ทรายada x2ถุง
ก้อนหิน
กิ่งไม้

ต้นไม้
-สไปสกี้มอส
-เฟรมมอส
-ลีดวิเจีย แกรนดูโรซ่า
-ใบเลื่อย
-อุสแคระ
-ไมยราป
-บลูเซป
-อนูเบียส
-คลิป
-โบบิทิส
-หวีดจิ๋ว

ตั้งตู้ (20 กพ 64)

อายุ1อาทิตย์ (28 กพ 64)

อายุ2อาทิตย์ (7 มีค 64)

อายุตู้5อาทิตย์ (28 มีค. 64)

อายุ2เดือน1อาทิตย์ (27 เมย. 64)

อายุ 4เดือน 3อาทิตย์ (15 กค. 64)

อายุ 5เดือน 3อาทิตย์ (18 สค 64)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/08/2564 [22:24:47] โดย Golfer »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: Forest Congo Landscape ตู้48นิ้ว เมื่อ: 08/03/2564 [02:19:34]
ก่อนจัดตู้ใหม่. ก็ทำการรื้อต้นไม้เก่า
และ ก็เตรียมเอาไปลงตู้ใหม่

มอส เอามาพันหิน. น่าจะมีประมาณ 80ก้อนได้. เล็กใหญ่ปนกันไป

บลูเซ็ป ก็เอามาพันกับก้อนหินบ้าง. แล้วก็แบบกิ่งเอาไว้ปัก

ขอนไม้หลัก มีทั้งหมด3ขอน
ก็เอามาลองวางเรียงดู ว่าขอนไหน ไว้ตรงไหน
(ก่อนจัด แช่น้ำไว้1อาทิตย์ พร้อมใส่ยาฆ่าตะไคร่ไปด้วย ปริมาณที่ใส่คือ 10เท่า จากฉลาก. กะว่าเอ็งไม่ต้องไปงอกในตู้ใหม่เลย)

ขาตู้ สั่งทำ ขนาดสูงพิเศษ (สูง110ซม) ทาสีดำ

จากนั้น ตู้ก็ตามมา

วางตามตำแหน่งที่กะไว้
(ลุ้นมาก กลัวเปิดประตูห้องเก็บของไม่ได้)

ทุกอย่างพร้อม. เราก็มาเริ่มจัดกันเลยครับ
1. เอาหินพัมมิสแบบธรรมดา ใส่ถุงตาข่าย
2. วางขอนไม้ ตามตำแหน่งที่คิดไว้
3. เทหินพัมมิส ada ที่มีการผสมแบคทีเรียเรียบร้ิยแล้ว ลงไป

4. เทดิน2ถุงแรกลงไป โดนเว้นด้านหน้าเอาไว้. เพราะจะเอาไว้ลงทราย
5. ปักกิ่งไม้แซมกับขอนไม้หลัก
6. เทดินที่เหลือลงไป

7. เททรายเป็นอย่างสุดท้าย
8. เติมน้ำ โดนใช้น้ำเก่าจากตู้เดิม20%แล้สน้ำใหม่ 80%
9. เดินระบบกรองehiemโดยไม่ล้าง. ยกมาจากตู้เก่า ยังไง ก็ใช้ต่ออย่างนั้น. แต่ที่เพิ่มเติมคือมีกรองใหม่crazy stoneมาช่วย เพื่อใช้ต่อกับชิลเลอร์
10. Runน้ำไว้1วัน ก็เริ่มปักต้นไม้ (น้ำยังขุ่นพอควร)

มอสจากตู้เดิม. ที่ฟูเต็มที่แล้ว

ลัดวิเจีย เจอไฟใหม่เข้าไป แดงจริง

หวีดจิ๋ว. หวังว่าจะเลื้อยนะ

มีทางเดินเข้าป่าด้วย

บลูเซ็ป กับ อนูเบียส. ก็วางแซมตามมุม ตามซอก
(กลัวละลายมากๆ)

ข้อมูลดูแลตู้ช่วงนี้
น้ำ : 7วันแรกเปลี่ยนน้ำ20% ทุกวัน
คาร์บอน : 3-4ฟองต่อวิ ตลอด24ชม.
ปุ๋ย : ใส่ADA bright K. 2ปั๊มทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ
แบคทีเรีย : ใส่10ปั๊ม ทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ
อุณหภูมิ : 25-26 องศา
ไฟ : 7วันแรกเปิด4ชม.
Oxygen : ไม่ใช้. แต่จะยกหัว out flow ให้สูงหน่อย ในช่วงที่ปิดไฟแทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/03/2564 [07:44:48] โดย Golfer »
#2 Re: Forest Congo Landscape ตู้48นิ้ว เมื่อ: 08/03/2564 [10:09:06]
สวยงามครับ ตู้ใหญ่สะใจเลย  [thumbup] [smile04]
อายุ 2 อาทิตย์ (7 มีค 64)

ครบ2อาทิตย์พอดี ตะไคร่สีน้ำตาลมาหาครับ มีเยอะพอควรเลย
ก็เลยจัดหน่วยปราบปรามลงไป อ็อตโต3, สอดดำ1, กุ้งยสมาโตะ2
แปลกตรงที่ว่า อาทิตย์แรกเปลี่ยนน้ำทุกวันแล้ว(ที่20% เป็นเวลา1อาทิตย์) ก็ยังมา
แต่พออาทิตย์ที่2 ก็เริ่มดีขึ้น ตะไคร่น้ำตาลลดลง
ทำการตัดใบต้นไม้ที่โดนตะไคร่เกาะออก

ทำการเพิ่มพวกรากไม้ลงตามขอนไม้ (ทำให้ดูเหมือนเถาวัลย์)

สไปสกี้มอสเริ่มฟูแล้ว

ไมยราปที่ปักที่ดิน ละลายเกือบหมด, แต่ตามขอนไม้ที่เหน็บไว้ รอดครับ (เอาใบบกมาใช้)

เห็นบางคนชอบเอากันดั้ม, รูปปั้น ลงไปใส่
ผมก็เลยเอา บ้านเห็ดใส่ลงไปบ้าง มันจะได้ดูเป็นป่าwonder land มากยิ่งขึ้น หุๆ

ส่วนตรงหาดทราย ก็เอาบ้านหลังเล็กๆ มาวาง
เพื่อตู้ จะได้ดูscaleใหญ่ขึ้น

น้ำ : อาทิตย์ที่2 เปลี่ยนน้ำ20% วันเว้นวัน
คาร์บอน : 3-4ฟองต่อวิ ตลอด24ชม.
ปุ๋ย : ใส่ADA bright K. 2ปั๊มทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ
แบคทีเรีย : ใส่5ปั๊ม ทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ
ไฟ : อาทิตย์ที่2 เปิด 6ชม.
Oxygen : ไม่ใช้. แต่จะยกหัว out flow ให้สูงหน่อย ในช่วงที่ปิดไฟแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/03/2564 [07:34:33] โดย Golfer »
 [thumbup] [thumbup] [thumbup] หมั่นมาอัพเดทนะครับ
อายุ 5อาทิตย์ (28 มีค. 64)

ตะไคร่น้ำตาลหายหมดแล้ว.
ส่วนน้ำ ใสขึ้นมาก(ใช้แบคทีเรียตัวใหม่ ใส่ลงไป)
ส่วนตะไคร่จุดเขียวชอบมาเกาะตามตู้ ก็ขูดออกตามปกติ
ส่วนบูเซ็ปที่ใบเก่าละลาย(เจอดินใหม่) ก็เริ่มแทงใบใหม่แล้ว

ต้นฮอตโทเนีย รอยนี้โตดีเกินคาด สงสัยได้ดินใหม่ และไฟแรง
เลยแทงยอดใหม่ออกมาเยอะมาก. จากเดิมมีแค่3กิ่ง สภาพอ่อนแรง ตอนนี้กลับมา เขียวขจีมากๆ

หวีดจิ๋ว เริ่มติดเครื่องเดินหน้าละครับ
คาดว่า ครบ2เดือน คงเต็มพื้นที่

โบบิทิส ก่อนหน้านี้ โดนตะไคร่น้ำตาลรุมโทรมตามใบเยอะมากๆ
เลยกัดฟันยอมตัดใบทิ้ง เพื่อให้ใบใหม่ได้งอกออกมาแทน

สไปสกี้มอส ปกติพันกับหินภูเขาไฟ แต่รอบนี้ลองพันแบบนี้ดู
พอฟูแล้วก็สวยไปอีกแบบนึง

ลัดวิเจีย แกรนดูโรซ่า ใบแดงเข้มใหญ่โตจนแปลกตา
สรุปแล้วคือ ยิ่งปุ๋ยดีไฟดี มันโตได้ใหญ่มากๆครับ

ไมยราป โตได้ดีตามขอนไม้ที่เอาไปเหน็บไว้
รากเริ่มเดิน เกาะกับขอนไม่แน่น
พร้อมแทงก้านใหม่ออกมาเพียบเลย

รูปมุมบนของลัดวิเจีย กับหวีดจิ๋วก็สวยแปลกตาไปอีกแบบนึง

สรุปคือ ไฟดี มีชัยไปกว่าครึ่งครับ
เพราะอื่นๆ ผมแทบไม่ได้เปลี่ยนเลย. ทั้งดิน ชิลเลอร์ คารบอน
มีแค่ไฟเท่านั้นที่เปลี่ยน แล้วเห็นผลชัดเจนเลยครับ
ต้นไม้สีเขียว เขียวจริงๆ
ส่วนไม้แดง แดงจัดซะใจครับ

น้ำ : อาทิตย์ที่3-5 เปลี่ยนน้ำ20% ทุก3,4วัน
แบคทีเรีย : เปลี่ยนใช้ของstrong ใส่15ml ทุกการเปลี่ยนน้ำ(ใส่ไม่ตรงโดสที่กำหนดไว้)
ไฟ : อาทิตย์ที่3-5 เปิด 8ชม.
อายุตู้ 2เดือน1อาทิตย์

ตอนนี้ต้นไม้เริ่มรกได้ใจละครับ
แถมมีรื้อเอาต้นไม้ออกไป2รอบละครับ
ส่วนตะไคร่เริ่มหายไป ทั้งที่ใส่ปุ๋ยเยอะขึ้น

หวีดจิ๋ว เลื้อยจนเต็มพื้นที่ละ
ตรงไหนไม่มีแสง หวีดไม่ไปจริงๆ

ไมยราปก็แดงสุดๆ แถมแตกกิ่งก้านมาเยอะพอควรแล้ว

บลูเซ็ป แทงกิ่งใหม่ ขยายกอใหญ่มากๆ

โบบิทิส ใบใหญ่ๆใสๆ กุ้งชอบมากๆๆๆ

น้ำ : อาทิตย์ที่6-8คึเปลี่ยนน้ำ20% ทุก3,4วัน
คาร์บอน : 2-3ฟองต่อวิ ตลอด24ชม.
ปุ๋ย : ใส่ADA bright K. 2ปั๊มทุกวัน,
        ใส่ADA N. 1ปั๊มทุกวัน,
         ใส่AZoo 1ปั๊ม วันเว้นวัน
แบคทีเรีย : เปลี่ยนใช้ของstrong ใส่10ml ทุกการเปลี่ยนน้ำ(ใส่ไม่ตรงโดสที่กำหนดไว้)
ไฟ : เปิด 8ชม.
ขนาดไมยราพยังแดงแปร๊ดเลยครับ สุดยอดแล้วเนี่ยะ  [gurock01]
ขนาดไมยราพยังแดงแปร๊ดเลยครับ สุดยอดแล้วเนี่ยะ  [gurock01]

ไฟของเค้าแรงจริง

แต่ก่อนปลูกไมยราป เขียวตลอดเลยครับ
ไฟของเค้าแรงจริง

แต่ก่อนปลูกไมยราป เขียวตลอดเลยครับ

เห็นด้วยเลยครับ  [gurock01] [gurock01]
อายุ 4เดือน 3อาทิตย์ (15กค64)

ตู้โดยรวมตอนนี้ เป็นป่าดิบชื้น รกมากๆ
ไม่มีที่ให้ปลูกต้นไม้อื่นเพิ่มแล้ว

มอส ใหญ่ฟูจนแทบจะปกคลุมทั่งตู้ละครับ

ไมยราปก็แผ่กิ่งก้าน เลื้อยหาแสงกันให้วุ่น
ใครจับจองที่ได้ก่อน ก็ได้แสงแดด เป็นใบสีแดงไป
ใคร อด ก็จะได้เป็นใบเขียวเข้ม (มีสองสี ก็สวยไปอีกแบบ)

ฟอริดา ดูเหมือนจะไปไม่ถึงฝั่งฝัน(แพงด้วย)
ไฮโกร ปลูกมาเกือบ5เดือน  ได้มาแค่เนี้ยแหละ (โตช้าไปมั้ย)

โบบิทิส เกาะขอนไม้แน่นสนิท
ยังคิดอยู่ ตอนรื้อตู้ จะทำยังไงดี

คริปอะไรไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว
อยู่ๆก็เลื้อยหน่อ มาโผล่หน้าตู้ซะงั้น

อันนี้ ต้นอะไร ช่วยบอกฉันที่ (ใบใหญ่ๆ ขวามือ อยู่ข้างลัดวิเจียคิวบา)

น้ำ : เปลี่ยนน้ำ20% ทุก3,4วัน และ50%ทุก1เดือน
คาร์บอน : 3ฟองต่อวิ ตลอด24ชม.
ปุ๋ย : ใส่ADA bright K. 2ปั๊มทุกวัน,
         ใส่AZoo 1ปั๊ม ทุกวัน
         ฝังปุ๋ยเม็ด ทุก 1เดือน (เริ่มฝังเดือนที่4เป็นต้นไป)
แบคทีเรีย : เปลี่ยนใช้ของstrong ใส่10ml ทุกการเปลี่ยนน้ำ(ใส่ไม่ตรงโดสที่กำหนดไว้)

อันนี้ ต้นอะไร ช่วยบอกฉันที่ (ใบใหญ่ๆ ขวามือ อยู่ข้างลัดวิเจียคิวบา)

ตามรูปนี่ทรงมันเหมือนดาวกระจายเขากวางเหมือนกันนะครับ แต่สีใบออกชมพูแบบนั้นนี่ไม่เคยเห็นเหมือนกันนะครับ

ลัตวิเจียคิวบานี่ ชมพูซะหวานเชียว  [smile02]

สวยงามเหมือนเคยเลยนะครับ   [smile04]
 [smile01] [smile01]
ตามรูปนี่ทรงมันเหมือนดาวกระจายเขากวางเหมือนกันนะครับ แต่สีใบออกชมพูแบบนั้นนี่ไม่เคยเห็นเหมือนกันนะครับ

ลัตวิเจียคิวบานี่ ชมพูซะหวานเชียว  [smile02]

สวยงามเหมือนเคยเลยนะครับ   [smile04]

ขอบคุณครับ [smile05]
Update ตู้อายุ 5เดือน 3อาทิตย์(18 สค 64)

พึ่งจะเครียร์กับตะไคร่ อยู่ๆก็มีตะไคร่ขนเขียวขึ้นมาตามมอส
ก็เลยใส่ azoo ไป6วัน วันที่7ก็เปลี่ยนน้ำ
ผลก็คือ ตะไคร่ไปหมด  กุ้งปลา ปลอดภัยครับ

ดอกไม้ไฟในตู้ไม้น้ำ(ลัดวิเจียคิวบา) สวยงามมากๆ ดอกใหญ่ๆ

อนูเบียสก็โตช้าซะจริง  นี่ขนาดเร่งN,K แล้วนะเนี่ย

ฟอริด้า ไม่ตาย แต่ก็ไม่โตสวยเหมือนคนอื่นเค้า
ก็เลยเลี้ยงไปตามมีตามเกิดครับ

ฮอยโทเนีย รื้อแล้วก็ปักใหม่ เพราะหลังตู้แน่นมากๆเลยย้ายมาปลูกหน้าตู้

มาดูกัน ว่าจะย้อยจริงมั้ย(มอสวิปปิ้งนอก) โตช้าพอควร

ส่วนสไปสกี้มอส โตฟูเหมือนเดิม

มินิเพิลก็เริ่มฟูแล้วครับ

น้ำ : เปลี่ยนน้ำ20% ทุก4วัน และ50%ทุก1เดือน
คาร์บอน : 3ฟองต่อวิ ตลอด24ชม.
         ใส่AZoo 1ปั๊ม ทุกวัน
         ฝังปุ๋ยเม็ด ทุก 1เดือน (เริ่มฝังเดือนที่4เป็นต้นไป)
แบคทีเรีย : ใส่10ml ทุกการเปลี่ยนน้ำ
รบกวนสอบถามรายละเอียดครับ พอดีปีหน้าถ้าไม่ติดอะไรกะว่าจะเริ่มทำตู้ไม้น้ำ ขนาด 48 เหมือนกัน ตอนนี้กำลัง list รายการต่างๆที่จะซื้อ เลยอยากถามคำถามบางอย่างที่ตอนนี้ยังไม่แน่ใจครับ

1. ตู้ขนาด 120 x 50 x50 cm (LxWxH) กระจก10mm มีร้านแนะนำ และ ช่วงราคาโดยประมาณ บ้างมั้ยครับ
2. ขาตั้งแบบโครงเหล็ก และปิดด้วยไม้เทียมราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอร้านแนะนำด้วยครับ
3. Chiller มีความจำเป็นขนาดไหน และหากใช้รุ่น 66a ค่าไฟประมาณเท่าไหร่

เรื่องอื่นตอนนี้ยังไม่มีปัญหา ตอนนี้กำจังจะวางแผนจะทำตู้ไม้น้ำครับ ซึ่งก็เป็นไม้น้ำตู้แรก แต่กะว่าไหนๆก็จัดแล้วเอาใหญ่ๆไปเลย อาจจะเป็นมือใหม่สำหรับตู้ไม้น้ำ เรื่องระบบน้ำ กรอง การดูแลไม่น่ามีปัญหา เนื่องจากพอมีประสบการณ์เลี้ยงปลาตู้มาตั้งแต่ประถม แต่หยุดเลี้ยงช่วงมหาลัยจนถึงช่วงทำงาน ที่บ้านมีบ่อปลาคาร์พ ปลาอมเซอนต่างๆ
ส่วนเรื่องตู้ไม้น้ำ ผมเฝ้าศึกษาการเลี้ยงไม้น้ำมาสิบๆปีแต่เพิ่งมามีโอกาสและมีไฟ พันธุ์ไม้น้ำรู้จักพอสมควร ไฟ ปุ๋ย co2 พอมีความรู้เบื้องต้นแล้ว ปัญหาและการจัดการต่างๆก็ศึกษามาพอสมควรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ [smile04]