วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:04:51]

สอบถามเรื่องปลาค่า

สอบถามเรื่องปลาค่า เมื่อ: 25/09/2562 [17:44:35]
สวัสดีค่ะ อยากจะสอบถามว่าตู้ขนาด 39X12X24นิ้ว (ก*ย*ส) สามารถลงปลาอะไรเพิ่มได้บ้างคะ ตอนนี้ในตู้มี ส้มขาว 1 คู่ บอร์เนียว 1 ตัวและสอดขาว 1 ตัวค่ะ ตู้อายุเดือนครึ่ง รันน้ำ 1 เดือนค่ะ ระบบกรองเป็นกรองบน (กำลังเก็บตังไปสอยกรองนอกค่ะ กรองล่างไม่มีที่วาง [rage01]) ขอบคุณค่ะ
ปลิง. พอตู้อายุสัก 6 เดือนสามารถลงแทงค์ได้มั้ยคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: สอบถามเรื่องปลาค่า เมื่อ: 20/10/2562 [06:27:43]
กรองบน ไม่รอดด้วยประการทั้งปวง ศีกษาเยอะๆ ก่อนเลี้ยงนะครับ สงสารเค้าเป็นสิ่งมีชีวิต หาอุปกรณ์พร้อมความรู้ให้พร้อมก่อนค่อยเลี้ยงนะครับ
#2 Re: สอบถามเรื่องปลาค่า เมื่อ: 20/10/2562 [19:47:24]
กรองบน ไม่รอดด้วยประการทั้งปวง ศีกษาเยอะๆ ก่อนเลี้ยงนะครับ สงสารเค้าเป็นสิ่งมีชีวิต หาอุปกรณ์พร้อมความรู้ให้พร้อมก่อนค่อยเลี้ยงนะครับ
ขอบคุณค่ะ
#3 Re: สอบถามเรื่องปลาค่า เมื่อ: 21/03/2563 [10:08:40]
ลงสกิมเมอร์resun sk300สักตัวด้วยนะ
มือหนึ่งราคา700บาทในshopee
เด๋วแอมโมเนียเยอะตู้จะล่ม
ถ้าใช้กรองบนก็ใส่หลอดยูวีไว้ในกรองเลยเอาไว้ฆ่าเชื้อโรคในน้ำ
ทีนี้ก็ต้องคุมอุณหภูมิถ้าไม่มีชิลเลอร์อุณหภูมิมันจะเกิน30องศา
#4 Re: สอบถามเรื่องปลาค่า เมื่อ: 21/03/2563 [22:02:57]
ลงสกิมเมอร์resun sk300สักตัวด้วยนะ
มือหนึ่งราคา700บาทในshopee
เด๋วแอมโมเนียเยอะตู้จะล่ม
ถ้าใช้กรองบนก็ใส่หลอดยูวีไว้ในกรองเลยเอาไว้ฆ่าเชื้อโรคในน้ำ
ทีนี้ก็ต้องคุมอุณหภูมิถ้าไม่มีชิลเลอร์อุณหภูมิมันจะเกิน30องศา
ขอบคุณค่ะ เราลงสกิมเมอร์รุ่นเดียวกันกับที่คุณบอกไว้แล้วค่ะ ตู้เราใช้ฮีตเตอร์นะพอดีว่าแถวบ้านอากาศไม่ร้อนเท่าไหร่ ช่วงกลางวันอุณหภูมิในตู้ไม่เคยสูงเกิน29เลยค่ะ แต่เราตั้งไว้ที่30มาตลอดตั้งแต่ตั้งตู้แล้วค่ะ จนถึงวันนี้ก็7เดือนแล้วมั้งคะ ปลาจากที่มีน้อยๆอยู่แล้วยิ่งน้อยลงไปอีกจนตอนนี้เหลือตัวเดียวแล้วค่ะ อยู่มาตั้งแต่ตั้งตู้เลย จากตัวจิ๊ดๆตอนนี้สามนิ้วแล้ว รู้สึกว่าตัวเองผ่านอะไรมาเยอะพอสมควรค่ะ5555 ได้เรียนรู้เยอะมากจากตู้ทะเลเน่าๆใบนี้ [cheer01] จนตอนนี้มีอะไรไม่รู้งอกมาเต็มตู้เลยยย หนอนท่อบ้าง(พริ้วเชียว) สารพัดตะไคร่บ้าง สาหร่ายบ้างล่ะ สารพัดหอยอีก ไหนจะพวกประเภทแปลกๆที่เราไม่รู้จักอีกค่ะ บันเทิงดี มีเรื่องให้คอยติดตามคอยสังเกตอยู่ตลอด55555
#5 Re: สอบถามเรื่องปลาค่า เมื่อ: 22/03/2563 [13:51:32]
#6 Re: สอบถามเรื่องปลาค่า เมื่อ: 03/04/2563 [20:20:24]
ลองหาปั๊มโอโซนมาใส่แทนหลอดยูวีก็ได้นะ
แต่แบบมีปั๊มลมในตัวอาจจะแพงหน่อยนะ

https://s.lazada.co.th/s.YYXyU