Talks > ตู้พรรณไม้น้ำ

สอบถามเรื่องกรองแยกครับ ได้กรองเก่ามือ2มา

(1/2) > >>

dekzaman:
พอดีว่าเพื่อนมีกรอง ATMAN AT-3335 แต่ก่อนเขาเลี้ยงกุ้งเครฟิช ตอนนี้เลิกแล้ว

เขาเลยบริจาคกรองตัวนี้มาให้ ใช้กับตู้24นิ้วดีไหมครับ และขั้นตอนการนำกรองเก่ามาใช้ ต้องทำความสะอาดหรือต้องเปลี่ยนอะไรใหม่บ้างไหมครับ

กรองตัวนี้เขาเลิกใช้มาหลายปีแล้วครับ

RizeTH:
ตาม spec ของกรอง ใช้กับตู้ 24 นิ้วได้
คิดว่าที่ต้อง Check คือ น้ำรั่ว กับ ไฟรั่ว

dekzaman:

--- อ้างจาก: RizeTH ที่ 21/09/2564 [16:37:42] ---ตาม spec ของกรอง ใช้กับตู้ 24 นิ้วได้
คิดว่าที่ต้อง Check คือ น้ำรั่ว กับ ไฟรั่ว

--- End quote ---

ไฟรั่วเช็คยังไงครับ แล้วพวกใยกรองต้องเปลี่ยนไหมครับ

RizeTH:

--- อ้างจาก: dekzaman ที่ 21/09/2564 [19:27:06] ---ไฟรั่วเช็คยังไงครับ แล้วพวกใยกรองต้องเปลี่ยนไหมครับ

--- End quote ---

รันน้ำในกาละมังหรือถังแล้วเอาไขควงวัดไฟมาจุ่มน้ำ ถ้าไฟสว่างมาก ๆ ก็อาจจะรั่วได้
วิธีที่แน่นอนมาก คือ จุ่มมือลงน้ำแล้วจะรู้สึกโดนไฟดูดอ่ะ แต่อันตรายนิดหน่อยนะ [chill01]
ยังไม่เคยโดนกับพวก watt สูง ๆ แต่เคยโดนที่ 5 watts ก็มือสะบัดแล้วล่ะ (กรองแขวน)

พวกใยกรองแนะนำให้เปลี่ยนนะ สบายใจกว่า

GAMMARAY:
ใช้ได้ครับ ผมก็ใช้อยู่ [smile03]

ก่อนเอามาใช้ก็ทำความสะอาดก่อนก็ดีครับ ล้างบอดี้  ทำความสะอาดแกนใบพัดปัดคราบอะไรออกบ้าง 

เรื่องไฟรั่วก็ตามที่คุณ RizeTH อธิบายเอาใว้ล่ะครับ  [smile01]
พอเปิดกรองลองรันน้ำดูแล้วใขควงวัดไฟ แตะไปตามบอดี้ดูก่อนครับ ถ้ามีไฟวาบขึ้นที่ใขควงก็ไฟรั่วครับ  [smile04]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version