วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:28:54]

มือใหม่จัดตู้ไม้น้ำ 14 นิ้ว

เพิ่งจัดตู้ไม้น้ำได้ไม่นาน ลองใส่หลายแบบ จนได้เป็นแบบนี้
ขอคำแนะนำด้วยครับ  ตู้ผม 14 นิ้วไม่ลงดินครับ ใส่ต้นไม้ที่ติดกับขอนไม้และหิน ใช้กรองแขวน size เล็กสุด คาร์บอนยีสต์

สัตว์น้ำก็มี กุ้งซูชิ 8 ตัวพร้อมลูกๆ, ปลานีออน 5, ปลาแพะ 4, หอยเขา 4

1. ปุ๋ยน้ำจำเป็นต้องใส่มั้ยครับ จะเป็นอันตรายกับปลา กุ้ง หอย มั้ย
2. อาหารหอยเขา จำเป็นต้องซื้อมั้ยครับ ตู้ไม่ค่อยมีตะใคร่ให้มันกิน
3. ต้นไม้ไม่คายฟองแสดงว่าออกซิเจนไม่พอรึเปล่าครับ
4. ที่บ้านใช้เครื่องปั๊มน้ำ น้ำที่ดึงออกมาจากแทงค์ ใช้เลี้ยงปลาได้เลยมั้ยครับ เพราะมันน่าจะพักอยู่ในแทงค์หลายวัน
5. สัตว์น้ำแน่นไปมั้ยครับ
6. คำแนะนำอื่นๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/08/2561 [09:48:52] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เพิ่งจัดตู้ไม้น้ำได้ไม่นาน ลองใส่หลายแบบ จนได้เป็นแบบนี้
ขอคำแนะนำด้วยครับ  ตู้ผม 14 นิ้วไม่ลงดินครับ ใส่ต้นไม้ที่ติดกับขอนไม้และหิน ใช้กรองแขวน size เล็กสุด คาร์บอนยีสต์

สัตว์น้ำก็มี กุ้งซูชิ 8 ตัวพร้อมลูกๆ, ปลานีออน 5, ปลาแพะ 4, หอยเขา 4

1. ปุ๋ยน้ำจำเป็นต้องใส่มั้ยครับ จะเป็นอันตรายกับปลา กุ้ง หอย มั้ย

ใส่จะดีกว่าครับ ตู้รองพื้นด้วยหินไม่มีแร่ธาตุ   ใส่ตามโดสข้างขวดไม่เป้นอันตรายต่อสัตว์น้ำครับ ไม่เปลืองด้วย อิอิอิ

2. อาหารหอยเขา จำเป็นต้องซื้อมั้ยครับ ตู้ไม่ค่อยมีตะใคร่ให้มันกิน

ตอนนั้นผมก็เคยมีคำถามแบบนี้เหมือนกัน แต่มีคนมาช่วยบอกครับ ว่ามันกินอย่างอื่นได้ ไม่เป็นไรครับ
     ตู้ผมตอนนี้หอยเขาเกือบสิบตัวก็มุดดินมุดอะไรหากินไปได้ตามสะดวกครับ

3. ต้นไม้ไม่คายฟองแสดงว่าออกซิเจนไม่พอรึเปล่าครับ

ปล่าวครับ คายฟองก็ต้นใม้สมบูรณ์ดี [smile03]

4. ที่บ้านใช้เครื่องปั๊มน้ำ น้ำที่ดึงออกมาจากแทงค์ ใช้เลี้ยงปลาได้เลยมั้ยครับ เพราะมันน่าจะพักอยู่ในแทงค์หลายวัน

ถ้ามั่นใจว่าน้ำพักใว้หลายวันก็ใช้ได้ครับ
แต่ความเห้นผม น่าจะมีที่เก็บน้ำสำหรับตู้ปลาใว้ต่างหาก
หรือ มีกรองเพิ่มอีกนิดเพื่อความมั่นใจครับ หรือไม่ก็ใช้ตัววัดคลอรีนตรวจสอบก็จะดีครับ
อีกอย่างนึงนะครับคือไม่แน่ใจว่าจุดที่วางถังพักน้ำนี่ตากแดดตรงๆเลยหรือว่ามีหลังคาบังหรือเปล่า
กลัวว่าตอนเปลี่ยนน้ำแล้วอุณหภูมิจะต่างกันมากเกินไปด้วยอย่างนึงน่ะครับ ยิ่งตู้เล็กด้วยน่ะครับ 
[smile01]

5. สัตว์น้ำแน่นไปมั้ยครับ

ผมว่าไม่นะครับ แต่ใช้กรองแขวนตัวเล็กอาจต้องเพิ่มความถี่ในการถ่ายน้ำบ่อยหน่อยล่ะมังครับ  [smile05]

6. คำแนะนำอื่นๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/08/2561 [09:03:32] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณมากครับ [smile01]