วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [09:11:45]

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ เลี้ยงแบบงูๆปลาๆ

ตู้เล็กๆ 20x20 ซม.
มีข้อสงสัย
1.ผมตั้งตู้ใช้กรวดรองพื้นไม่ได้ใส่ปุ๋ยหรืออะไรเลย ถ้าจะใส่ปุ๋ยเพิ่มเติมให้พืชดูสดชื่นควรใส่ปุ๋ยอะไรบ้างครับ?
2.กรองผมใส่แต่ใยแก้วเป็นอะไรมั้ยครับ?
3.หัวดิฟคาร์บอนติดตรงนั้นดีมั้ยครับ ผมเห็นมีแต่คนติดหน้าตู้
มีอะไรเพิ่มเติมแนะนำหน่อยครับขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ใส่แต่ปุ๋ยน้ำก็พอครับ

ดิฟติดตรงไหนก็ได้แต่เอาให้ลึกๆหน่อย จะได้ละลายคุ้มๆ ไม่งั้นระเหยขึ้นผิวน้ำหมด

กรองใส่แต่ใยแก้วก็ได้ครับ นานๆไปมันก็มีแบคทีเรียเกาะ กลายเป็นกรองชีวภาพได้เหมือนกัน แต่ใยมันจะเอียด มันจะตันง่ายหน่อย อย่าใส่เยอะจนเต็มช่องกรอง เว้นที่ไว้ให้น้ำล้นบ้างเวลาที่ใยตัน ถ้าให้ดีเปลี่ยนเป็นใส่ฟองน้ำเบอร์หยาบๆหน่อยก็ได้ครับ ฟองน้ำที่หยาบๆหน่อยจะมีขายเป็นฟองน้ำล้างจานหรือไม้ฟองน้ำล้างขวด ตามพวกร้าน 20 บาท Daiso, Mr.DIY เอามาตัดใส่เอาได้เลยครับ