วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:20:28]

ขอความช่วยเหลือเรื่องไฟหน่อยครับ

ผมใช้ ตู้ 24 นิ้ว น้ำประมาณ 54 ลิตร จากคำนวนน่าจะต้องใช้ไฟ 24w

ซึ่งผมซื้อไฟมาก่อนที่คิดจะเลี้ยงไม้น้ำ
gex power iii  17w 1000 lumen

ในกรณีนี้ถ้าผมซื้อไฟมาเพิ่มสเปคเดียวกันอีก 1~2 ดวง ราคา 1500 บาทต่อดวง

กับไปซื้อไฟดีๆแรงๆไปเลย ผลที่ได้เหมือนกันไหมครับ ในความเข้าใจผมคือ 17w x 3 =51w = 3000 lumen

พอดีผมเห็นแบบแรงๆ ที่คนนิยมแถวบ้านผมใน ตปท เช่น

ada sky g 30w 2100 lumen   5800 บาท
twinstar 600e 34w  2300 lumen 6700 บาท

แบบข้อแรกเลยถูกกว่าเยอะเลยครับ จะหามาเลี้ยงพวกกรอซโซ่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/06/2563 [04:47:36] โดย Kei »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมใช้ ตู้ 24 นิ้ว น้ำประมาณ 54 ลิตร จากคำนวนน่าจะต้องใช้ไฟ 24w

ซึ่งผมซื้อไฟมาก่อนที่คิดจะเลี้ยงไม้น้ำ
gex power iii  17w 1000 lumen

ในกรณีนี้ถ้าผมซื้อไฟมาเพิ่มสเปคเดียวกันอีก 1~2 ดวง ราคา 1500 บาทต่อดวง

กับไปซื้อไฟดีๆแรงๆไปเลย ผลที่ได้เหมือนกันไหมครับ ในความเข้าใจผมคือ 17w x 3 =51w = 3000 lumen

พอดีผมเห็นแบบแรงๆ ที่คนนิยมแถวบ้านผมใน ตปท เช่น

ada sky g 30w 2100 lumen   5800 บาท
twinstar 600e 34w  2300 lumen 6700 บาท

แบบข้อแรกเลยถูกกว่าเยอะเลยครับ จะหามาเลี้ยงพวกกรอซโซ่นะครับ

ความเห็นส่วนตัวเลยคือ จัดโคมแรงๆไปเลยจะดีกว่าครับ   [smile03]
เพราะเพิ่มโคมที่วัตต์น้อยไป มันทำได้แค่เพิ่มพื้นที่ในส่่องสว่างแต่ไม่ได้เพิ่มความเข้มแสงครับ  [smile03]

และการเพิ่มโคมที่เข้มๆจะเพิ่มความสะดวกในอนาคตได้ถ้าเราอยากเลี้ยงใม้ที่ต้องการแสงจัดได้อีกครับ
อันนี้ความเห้นส่วนตัวของผมนะครับ  [smile01]

[shock02]แปลว่าผมเข้าใจผิดซินะครับ ที่ว่าเพิ่มไฟมากขึ้น ความเข้มแสงมากขึ้น
จริงๆผมคิดว่าสามารถทำได้หมดที่กล่าวมา
*โคมไฟเอามาวางต่อกันเยอะๆจะเปลืองเนื้อที่ เวลาเปลี่ยนน้ำระเกะระกะมากยิ่งถ้ามีตัวหนีบ inflow-outflowอีก เต็มขอบตู้ไปหมด
*ระบายความร้อนไม่ดี ผิวน้ำจะอุ่น น้ำจะมีอุณหภูมิสูงขึ้น
ส่วนไฟ ADA ดีอยู่แล้ว แต่สเปคเป็นตู้30 กลัวจะไม่พอ
ส่วนไฟ twinstar ก็เยี่ยม
การลงทุนสักครั้งก็ควรซื้อที่ดีไปเลย เพราะด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง อีกอย่างต่างประเทศราคาไม่ได้แรงเหมือนเมืองไทย
แต่อย่างว่า ขึ้นอยู่กับ งบ ก็เลือกดูนะครับ

ส่วนความคิดเห็นส่วนตัวผม
ผมมักซื้อไฟสีขาวเช่น A series60 ไว้สำหรับตู้ที่เลี้ยงไม้เขียว หรือ Iwagumi
ผมซื้อไฟจีน RGB ไว้สำหรับไม้แดง หรือเลี้ยงผสม เขียวแดง
แต่ผมจะไม่ซื้อไฟแพงมากๆเพราะต้องเปลี่ยนทุกปี2 ปีอยู่แล้ว เผื่อขาดพังอะไรไว้หน่อย555 แห๊ะๆ
จริงๆผมคิดว่าสามารถทำได้หมดที่กล่าวมา
*โคมไฟเอามาวางต่อกันเยอะๆจะเปลืองเนื้อที่ เวลาเปลี่ยนน้ำระเกะระกะมากยิ่งถ้ามีตัวหนีบ inflow-outflowอีก เต็มขอบตู้ไปหมด
*ระบายความร้อนไม่ดี ผิวน้ำจะอุ่น น้ำจะมีอุณหภูมิสูงขึ้น
ส่วนไฟ ADA ดีอยู่แล้ว แต่สเปคเป็นตู้30 กลัวจะไม่พอ
ส่วนไฟ twinstar ก็เยี่ยม
การลงทุนสักครั้งก็ควรซื้อที่ดีไปเลย เพราะด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง อีกอย่างต่างประเทศราคาไม่ได้แรงเหมือนเมืองไทย
แต่อย่างว่า ขึ้นอยู่กับ งบ ก็เลือกดูนะครับ

ส่วนความคิดเห็นส่วนตัวผม
ผมมักซื้อไฟสีขาวเช่น A series60 ไว้สำหรับตู้ที่เลี้ยงไม้เขียว หรือ Iwagumi
ผมซื้อไฟจีน RGB ไว้สำหรับไม้แดง หรือเลี้ยงผสม เขียวแดง
แต่ผมจะไม่ซื้อไฟแพงมากๆเพราะต้องเปลี่ยนทุกปี2 ปีอยู่แล้ว เผื่อขาดพังอะไรไว้หน่อย555 แห๊ะๆ

ขอบคุณมากครับ ไม่มีปัญหาตอนเปลี่ยนน้ำครับผมเอาออกเลย อาจจะแขวนแทนครับ  ตัว sky g ที่ผมยกตัวอย่างมาเป็น รุ่น 601 60cm ครับ น่าจะแรงเท่านี้จริงๆแต่น่าจะเพียงพอ ไม่งั้นก็ต้องเปิดคู่ตัวเก่า  ส่วน twinstar แพงกว่านิดนึง ไฟแรงกว่าด้วย ส่วนเรื่องไฟเสียนี้ผมก็ห่วงครับ แพงขนาดนี้ก็เสียดาย 555  งั้นผมคงไม่รีบซื้อครับ คิดดูก่อนว่าแบบไหนดี

พอดีในตู้เลี้ยงบูเซ็ปกับอนูเบียสแค่นั้นตอนนี้ และพึ่งจะเปลี่ยนกรองด้วยครับ ผมเบื่อ gex 6090 แล้วมอเตอร์เตะตามาก ตู้ไม่ใหญ่จัดลงตัวยากเพราะเกะกะมอเตอร์ ค่อยๆทำทีละอย่างตูมเดียว เดียวเมียบ่น [shock01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/06/2563 [20:31:26] โดย Kei »
วันนี้ได้คุยกับช่างไฟแล้วครับ  เค้าบอกถ้าน้ำไม่ลึก เท่ากับไฟแรงเพิ่มขึ้นครับ ซื้อเพิ่มวางคู่กันได้เลย  แต่ไงผมก็ว่าจะเก็บเงินเพิ่มเอา twinstar ไม่ก็ ada ไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/06/2563 [21:13:09] โดย Kei »
 [smile01]

เรียบร้อยครับจัดมาแล้ว พอดีไปดูที่ร้านมา Ada sky g มันเขียวไปนะครับ ถ้าเกิดอยากเลี้ยงไม้แดงจะไม่สวยเท่าไหร่
[smile01]

เรียบร้อยครับจัดมาแล้ว พอดีไปดูที่ร้านมา Ada sky g มันเขียวไปนะครับ ถ้าเกิดอยากเลี้ยงไม้แดงจะไม่สวยเท่าไหร่

สุดยอดครับ เป็นไฟที่อยากได้มากตัวนึงเลย ยังไงก็อย่าลืมอวดผลงานบ้างนะครับ ให้มือใหม่อย่างผมได้รับชมด้วย
หูววว  ได้ของเด็ดเลย สุดยอดอ่ะครับ  [thumbup] [thumbup] [cheer01]
สุดยอดครับ เป็นไฟที่อยากได้มากตัวนึงเลย ยังไงก็อย่าลืมอวดผลงานบ้างนะครับ ให้มือใหม่อย่างผมได้รับชมด้วย

[cry01]ผมก็มือใหม่ครับ 55 แต่คงอีกนานเลยครับได้จัดเต็มๆซื้อขอนมาทำอีกยาวเลย ไว้เมื่อถึงตอนเติบโตเต็มที่จะได้เอามาให้ชมครับ
หูววว  ได้ของเด็ดเลย สุดยอดอ่ะครับ  [thumbup] [thumbup] [cheer01]

พอดีเมียไปด้วยเลยเจอยุเอาดีไปเลยครับ 55 บอกว่าถ้าเลิกเลี้ยงยังเอามาขายมือสองได้ พอดีเดือนนึ้ถูกกว่าปกติด้วยครับ คงเพราะโควิทเร่งยอดขายกัน
[cry01]ผมก็มือใหม่ครับ 55 แต่คงอีกนานเลยครับได้จัดเต็มๆซื้อขอนมาทำอีกยาวเลย ไว้เมื่อถึงตอนเติบโตเต็มที่จะได้เอามาให้ชมครับ

รอชมเลยครับ