วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:03:04]

หอยเปลือกกร่อน

#15 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 05/03/2562 [20:23:22]
#16 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 06/03/2562 [18:24:21]
ขอแจมครับ สภาพหอยเขาผม น่าเวทนายิ่งนัก [cry01]
เปลือกกร่อนจนตูดปลิ้นเลยทีเดียว [cry01]

เอามาลงในตู้น่าจะเกือบๆปีครับ ใช้ยีสต์ครับ
ย้ายมาอีกตู้แบบโลว์เทคไม่มีคาร์บอนได้สักเกือบเดือนครับ

ถ้าสภาพนี้กว่าจะกลับมาสุขภาพดีเหมือนเดิมนี่ไม่รู้อีกกี่เดือนนะครับ  [cry01]

#17 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 07/03/2562 [15:52:42]
ผมก็ยังเคยคิดว่ามันกินอาหารอื่นเพราะมันเดินๆไปบนนั้น แต่พอได้มานั่งดูจริงๆจากการพยายามถ่ายรูปมันถึงเห็นว่ามันไม่ได้กิน มันเดินผ่านเฉยๆ แถมส่วนมากมันเดินหลบเสียด้วย

หอยพวกนี้มันจะเหมือนหุ่นยนต์กวาดพื้นตัวถูกๆ คือมันจะไม่เดินไปหาตะไคร่ เหมือนมันไม่รู้ว่าตะไคร่อยู่ตรงไหน แต่มันจะเดินไปเรื่อยๆตามอะไรไม่รู้ของมัน เจอก็กิน ไม่เจอก็เดินต่อ บางทีเห็นมันเดินผ่านดงตะไคร่ไปแบบเฉียดๆ จนต้องตะโกนบอกมันว่า "เฮ้ย...เลี้ยวขวาอีกนิดโว้ย" อยู่หน้าตู้แบบหงุดหงิดๆ

เด็กๆที่บ้านเป็นเหมือนกันเลย ชอบไปแย่งกันกินอยู่กระจุกเดียว สะอาดอยู่หย่อมเดียว เดินผ่านดงตะไคร่นะ แต่ไม่กิน ผ่านเฉยๆเพื่อไปอีหย่อมเดิมนั่นแหละ

หนักกว่านั้น มีหมวกทหารนายนึงเพิ่งเอามาใส่ ผ่านไปหนึ่งอาทิตย์ก็ยังเกาะอยู่ที่ไม้ชิ้นเดิม เห็นเดินลงจากแท่งไม้บ้างแต่สุดท้ายกลับมาที่เดิม ถ้าตรงไปอีกนิดดดดดจะเจอตะไคร่ละ ไปไม่ถึง เดินกลับ แต่เห็นเศษไม้โดนกัดเป็นผงๆอยู่บนพื้น

จขกท.ย้ายบ้านให้หอยชั่วคราวแล้วลองเสริมแคลเซี่ยมในน้ำก็ได้ค่ะ ถ้าจริงจังกับหอยมากๆเราแนะนำบอร์ดคนเลี้ยงหอยใน reddit >> r/AquaticSnails เราไปหาข้อมูลจากในนั้นจนตอนนี้เสพติดการนั่งดูรูปหอยทั้งวันแล้ว  [smile03]
#18 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 07/03/2562 [20:42:22]
ขอแจมครับ สภาพหอยเขาผม น่าเวทนายิ่งนัก [cry01]
เปลือกกร่อนจนตูดปลิ้นเลยทีเดียว [cry01]

เอามาลงในตู้น่าจะเกือบๆปีครับ ใช้ยีสต์ครับ
ย้ายมาอีกตู้แบบโลว์เทคไม่มีคาร์บอนได้สักเกือบเดือนครับ

ถ้าสภาพนี้กว่าจะกลับมาสุขภาพดีเหมือนเดิมนี่ไม่รู้อีกกี่เดือนนะครับ  [cry01]

ย้ายในตู้น้ำจืด pH7 กว่า ไม่มีคาร์บอนก็ไม่หายครับ ผมลองมาสองเดือนได้แล้ว ยังคงเหมือนเดิม แต่ก็ไม่แย่ไปกว่าเดิม ต่อไปกำลังจะลองย้ายลงตู้น้ำกร่อย เขาว่ามันจะมีแคลเซียมดีกว่า

เด็กๆที่บ้านเป็นเหมือนกันเลย ชอบไปแย่งกันกินอยู่กระจุกเดียว สะอาดอยู่หย่อมเดียว เดินผ่านดงตะไคร่นะ แต่ไม่กิน ผ่านเฉยๆเพื่อไปอีหย่อมเดิมนั่นแหละ

หนักกว่านั้น มีหมวกทหารนายนึงเพิ่งเอามาใส่ ผ่านไปหนึ่งอาทิตย์ก็ยังเกาะอยู่ที่ไม้ชิ้นเดิม เห็นเดินลงจากแท่งไม้บ้างแต่สุดท้ายกลับมาที่เดิม ถ้าตรงไปอีกนิดดดดดจะเจอตะไคร่ละ ไปไม่ถึง เดินกลับ แต่เห็นเศษไม้โดนกัดเป็นผงๆอยู่บนพื้น

จขกท.ย้ายบ้านให้หอยชั่วคราวแล้วลองเสริมแคลเซี่ยมในน้ำก็ได้ค่ะ ถ้าจริงจังกับหอยมากๆเราแนะนำบอร์ดคนเลี้ยงหอยใน reddit >> r/AquaticSnails เราไปหาข้อมูลจากในนั้นจนตอนนี้เสพติดการนั่งดูรูปหอยทั้งวันแล้ว  [smile03]

มันจะมีช่วงเดินกินของมันครับ ก็จะเดินแหลกเลย แล้วก็จอดนิ่งเหมือนหลับได้หลายๆวัน ขยับบ้างนิดหน่อย
reddit นั้นผมก็อ่านอยู่ประจำครับ plantedtank nanotank shrimptank aquascape ด้วย ได้เจอพวกพิลึกๆที่ทุ่มเทกับอะไรเพี้ยนๆแบบตู้หอยเหมือนกันแล้วรู้สึกดี [smile03]
#19 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 07/03/2562 [20:57:18]
ย้ายในตู้น้ำจืด pH7 กว่า ไม่มีคาร์บอนก็ไม่หายครับ ผมลองมาสองเดือนได้แล้ว ยังคงเหมือนเดิม แต่ก็ไม่แย่ไปกว่าเดิม ต่อไปกำลังจะลองย้ายลงตู้น้ำกร่อย เขาว่ามันจะมีแคลเซียมดีกว่า

มันจะมีช่วงเดินกินของมันครับ ก็จะเดินแหลกเลย แล้วก็จอดนิ่งเหมือนหลับได้หลายๆวัน ขยับบ้างนิดหน่อย
reddit นั้นผมก็อ่านอยู่ประจำครับ plantedtank nanotank shrimptank aquascape ด้วย ได้เจอพวกพิลึกๆที่ทุ่มเทกับอะไรเพี้ยนๆแบบตู้หอยเหมือนกันแล้วรู้สึกดี [smile03]

เหรอครับคุณบัง นี่หอยผมต้องตูดปลิ้นอย่างงี้ไปเรื่อยๆเลยเหรอเนี่ยะ [cry01]
หรือจะหาแคลเซียมมาใส่ช่วยล่ะเนี่ยะ  [confuse01]
น่าสงสารจัง  [mad01]
#20 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 07/03/2562 [21:07:16]
เหรอครับคุณบัง นี่หอยผมต้องตูดปลิ้นอย่างงี้ไปเรื่อยๆเลยเหรอเนี่ยะ [cry01]
หรือจะหาแคลเซียมมาใส่ช่วยล่ะเนี่ยะ  [confuse01]

ทำแบบในนี้ก็ได้ครับ เขาใช้อีพ๊อกซี่พุตตี้ กับอีกตัวนึงใช้เปลือกไข่แปะเป็นโครงแล้วเคลือบด้วยยาทาเล็บใส เปลือกไข่+กาวตราช้างก็เห็นใช้กันครับ

https://www.aquariacentral.com/forums/threads/how-to-fix-shell-damage-on-larger-snails.186507/

ในยูทูบก็มีเยอะครับ คนนี้ใช้ถุงพลาสติกกับซิลิโคน

หอยพวกนี้มันโตช้ามาก จริงๆของผมมันอาจจะกำลังหายก็ได้ เพราะเห็นบางคนก็บอกว่าใช้เวลาหลายเดือน แต่คิดว่าไม่น่าหายง่ายๆแล้วเพราะถ้ามันจะหายก็ควรเห็นความเปลี่ยนแปลงบ้าง แต่นี่เหมือนเดิมเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/03/2562 [21:12:07] โดย บัง »
#21 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 07/03/2562 [21:13:02]

ขอถามต่อนะครับ แคลเซี่ยมน้ำจะมีผลอะไรกับไม้น้ำ กุ้ง ปลา ไหมครับ
#22 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 07/03/2562 [21:51:56]
ขอถามต่อนะครับ แคลเซี่ยมน้ำจะมีผลอะไรกับไม้น้ำ กุ้ง ปลา ไหมครับ

ถ้าไม่เยอะจนเกินไปก็ไม่มีผลครับ เพราะเป็นสารที่ปกติมีในน้ำอยู่แล้ว จะใช้กระดองหมึกหรือเปลือกไข่บดก็ได้ครับ
#23 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 07/03/2562 [23:02:25]
เป็นเหมือนกันเลยครับ หอยเขา
สังเกตดรอปจะเขียวแกมๆเหลือง ตลอดปีเลย ตู้นี้เลี้ยงมาปีนึงละครับ  หอยพึ่งเริ่มมีอาการ ตอนนี้ผมใส่แคลเซี่ยมน้ำลงไปแล้ววววว (Chitin) ของปาร์คไม้น้ำ  ไม่รู้จะช่วยให้ดีขึ้นรึเปล่า

กำลังจะมาตั้งหัวข้อใหม่พอดีเลยกะจะถามว่าจะแก้ยังไง  ตอนนี้ได้คำตอบหมดละคับ5555
#24 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 08/03/2562 [08:26:47]
ทำแบบในนี้ก็ได้ครับ เขาใช้อีพ๊อกซี่พุตตี้ กับอีกตัวนึงใช้เปลือกไข่แปะเป็นโครงแล้วเคลือบด้วยยาทาเล็บใส เปลือกไข่+กาวตราช้างก็เห็นใช้กันครับ

ในยูทูบก็มีเยอะครับ คนนี้ใช้ถุงพลาสติกกับซิลิโคน

หอยพวกนี้มันโตช้ามาก จริงๆของผมมันอาจจะกำลังหายก็ได้ เพราะเห็นบางคนก็บอกว่าใช้เวลาหลายเดือน แต่คิดว่าไม่น่าหายง่ายๆแล้วเพราะถ้ามันจะหายก็ควรเห็นความเปลี่ยนแปลงบ้าง แต่นี่เหมือนเดิมเลย

โอ นี่แหละครับที่กำลังคิดเลย แต่ไม่กล้าทำ  [perv02]
พอดีที่บ้านเหลือซิลิโคนยาแนวตู้หลอดนึงครับ [smile02]

ขอบคุณมากครับคุณบัง   บรรเจิดดดด   [smile02] [smile02] [smile02]

หอยลูกพ้อออออออออ รอก่อนน้าาาาาา  [gurock01] [gurock01]
#25 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 16/03/2562 [20:01:15]

ในรูปทางด้านขวาที่เป็นจานแบนๆสีขาวๆใช่อุปกรณ์ไฟฟ้าที่ปล่อยประจุเพื่อกำจัดตะไคร่ใช่รึเปล่าครับ?

ถ้าใช่ผมสงสัยว่ามันจะมีผลกับเปลือกหอยรึเปล่า เพราะขนาดตระแกรงอุปกณ์ของมันเองเมื่อถึงเวลานึงมันก็จะผุจนต้องเปลี่ยนใหม่เหมือนกัน
คือแค่สงสัยนะครับ ไม่ได้บอกว่ามันจะมีหรือไม่มีนะ เพราะผมเองก็ไม่มีความรู้กับสิ่งนี้เลย ตองวานผู้รู้ช่วยบอกที
#26 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 16/03/2562 [23:40:41]
ในรูปทางด้านขวาที่เป็นจานแบนๆสีขาวๆใช่อุปกรณ์ไฟฟ้าที่ปล่อยประจุเพื่อกำจัดตะไคร่ใช่รึเปล่าครับ?

ถ้าใช่ผมสงสัยว่ามันจะมีผลกับเปลือกหอยรึเปล่า เพราะขนาดตระแกรงอุปกณ์ของมันเองเมื่อถึงเวลานึงมันก็จะผุจนต้องเปลี่ยนใหม่เหมือนกัน
คือแค่สงสัยนะครับ ไม่ได้บอกว่ามันจะมีหรือไม่มีนะ เพราะผมเองก็ไม่มีความรู้กับสิ่งนี้เลย ตองวานผู้รู้ช่วยบอกที

อาจจะมีผลแต่ไม่ใช่สาเหตุเดียวแน่ๆครับ เพราะบ้านผมก็ไม่มี มันก็กร่อน
#27 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 17/03/2562 [06:39:07]
อาจจะมีผลแต่ไม่ใช่สาเหตุเดียวแน่ๆครับ เพราะบ้านผมก็ไม่มี มันก็กร่อน

ใช่ครับ..... เพราะผมเอามาติดตั้งทีหลัง หลังจากที่หอยเปลือกกร่อนไปแล้วครับ
#28 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 10/11/2563 [12:20:18]
กำลังหาข้อมูลเรื่องเปลือกหอยเขาผุพอดี สรุปว่า    มันไม่กินพวกแคลเซียมเสริมหรือครับ  [shock02]