วันเสาร์ที่ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [09:03:02]

รูปเซลล์ตะไคร่เส้นผม-ตะไคร่สองหน้า และวิธีกำจัดเบื้องต้น

้hair algae

cladophora alage

ถ้าในตู้ยังมีพวกนี้ขึ้นมันเป็นตัวฟ้องว่าอะไรขาดหรือเกินไปแล้วหล่ะครับ
 .
 หลักการคุม-กำจัดตะไคร่เขียวเหล่านี้  จากที่แปลมาและการแก้ไขส่วนตัวก็ตามนี้นะครับ
 .
 1.เปลี่ยนน้ำบ่อยๆเพื่อลดปริมาณไนไตรท์

2.ใส่ไม้น้ำเพิ่มในระบบเพื่อแย่งปุ๋ยสู้ตะไคร่

3.คุมอาหารปลา ลดมื้ออาหารปลาเพื่อลดของเสีย

4.ล้างระบบกรอง หรือเติมแบคทีเรีย เปลี่ยนมีเดียอย่างใดอย่างหนึ่งให้ระบบกรองมีประสิทธิภาพเสมอ

5.เพิ่มจำนวนสัตว์คุมตะไคร่ การมีตะไคร่ฟ้องว่าสัตว์ในตู้กลุ่มนี้ไม่เพียงพอ มีเงื่อนไข แต่ต้องกำจัดตะไคร่แก่ๆก่อนนะครับมันไม่ค่อยชอบกินเท่าไหร่ เดี๋ยวลงกุ้งปลาคุมเยอะๆจะโทษเค้าว่าไม่กินอีก และลงให้ถูกประเภท

6.ลดจำนวนชั่วโมงไฟ วิธีนี้แนะนำให้ร่วมกับวิธีข้ออื่นๆการลดไฟลงเฉยๆไม่ได้ผลเท่าไหร่ ส่วนตัวตู้ที่มีตะไคร่จะเปิดไฟ 5-6ชม.ต่อวันโดยไม่ลดกำลังไฟลง

7.ออกแรงสู้ อาจใช้ใช้แปรงสีฟัน ดึงสางออกตรงๆ หรือถ้าติดไม้ข้อมากตัดออกทั้งกลุ่ม  ถ้าขึ้นบนผิวดินดูดดินออกทั้งกลุ่ม บนขอนเอาขอนออกมาขัด บนหินลดน้ำลงราด-ฉีดยากำจัด หรือราด-ฉีดคาร์บอนน้ำ

8.ระวังไม้น้ำใหม่ๆจากแหล่งอื่นอาจมีตะไคร่ติดมา หรือน้ำจากปลาสวยงามที่ใส่ลงไปใหม่ แนะนำว่าให้ลงแต่ปลานะครับ น้ำจากร้านให้แยกทิ้งเลยกันโรคด้วย

9.ใช้อุปกรณ์ไฟฟ้ากลุ่มจ่ายอิออนลบกำจัดโดยตรง--ลงทุน

10.แยกกุ้ง-หอยแล้วลงใช้ยากำจัดตะไคร่วิธีการนี้ขอให้เป็นทางสุดท้ายนะครับ

ตู้ไหนไม่มีตะไคร่มันก็เหมือนขาดสีสัน บทความนี้เป็นการแนะนำกว้างๆแต่โดยหลักการจริงที่เคยแก้มาก็ประมาณนี้อาจข้อใดข้อหนึ่งหรือหลายข้อร่วมกันตามสถานการณ์ พอตู้ที่เอาอยู่แล้วตู้ต่อไปก็ไม่ยากแล้ว เหมือนขับรถเป็นชินทาง มาไม้ไหนก็รับมือได้หมด

ขอให้เพื่อนๆเลี้ยงไม้น้ำให้สนุกกันนะครับ
 เผื่อใครอยากอ่านกันต่อ
 .
 การคุมตะไคร่ http://www.aquaticcommunity.com/algae-control/hair.php
 .
 บทความกำจัดตะไคร่สุดคลาสสิค http://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=16.0
 .
 ตะไคร่สองหน้า http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=95852.0
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ข้อ 9. ใช้อุปกรณ์ไฟฟ้ากลุ่มจ่ายอิออนลบ อันนี้คือ twinstar รึเปล่าครับ?

ถ้าใช่ จากประสบการณ์ที่เริ่มใช้เลยคั้งแต่ตั้งตู้ ยังไงตะไคร่ก็เกิดครับ ตั้งแต่ตะไคร่น้ำตาล ตะไคร่เส้นผม ตะไคร่จุดเขียวตาตู้กระจก จุดดำๆตามขอนไม้
มีหมดครับ [sleepy01] ถ้าจะลงทุนเลยจริงๆจัดยามาโตะ 20-30 ตัวต่อตู้(24") อันนี้เห็นผลไวกว่ามาก [gurock01]
ข้อ 9. ใช้อุปกรณ์ไฟฟ้ากลุ่มจ่ายอิออนลบ อันนี้คือ twinstar รึเปล่าครับ?

ถ้าใช่ จากประสบการณ์ที่เริ่มใช้เลยคั้งแต่ตั้งตู้ ยังไงตะไคร่ก็เกิดครับ ตั้งแต่ตะไคร่น้ำตาล ตะไคร่เส้นผม ตะไคร่จุดเขียวตาตู้กระจก จุดดำๆตามขอนไม้
มีหมดครับ [sleepy01] ถ้าจะลงทุนเลยจริงๆจัดยามาโตะ 20-30 ตัวต่อตู้(24") อันนี้เห็นผลไวกว่ามาก [gurock01]

ไม่จำเป็นที่ต้องเกิดตะไคร่ ตามที่กล่าวทั้งหมดในตู้ตั้งใหม่เสมอไปครับ
เว้นแต่บางตัวอย่างเช่นตะไคร่น้ำตาลที่จะเลี่ยงได้ยาก
แต่ในตัวอื่นๆ ถ้าคุมระบบให้ดีแต่แรกจะหลีกเลี่ยงได้ครับ

ถ้าจะลงปลาหรือกุ้งควบคุมตะไคร่ชนิดนี้ ควรลงปลาหรือกุ้งอะไรดีครับ  [smile03]