วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:26:11]

กุ้งตายเพราะอะไรครับ

รบกวนขอคำแนะนำครับ

ตู้นาโน 12" ใช้กรองฟองน้ำ ดิน Gex แดง ปูพื้นประมาณ 1 ซม. เลี้ยงมาประมาณ 1 เดือน ครับ
มีกุ้ง aura blue 5 ตัว / dream blue 5 ตัว / blue bolt 1 ตัว

อาทิตย์แรกเปลี่ยนน้ำประมาณ 10-20% ทุกอย่างปกติดี
อาทิตย์ที่ 2 เปลี่ยนน้ำประมาณ 10-20% ทุกอย่างปกติดี
อาทิตย์ที่ 3 เห็นลูกกุ้งจิ๋วๆ เลยไม่เปลี่ยนน้ำ แต่แล้วก็เติมน้ำที่ลดลงให้ได้ระดับเดิม ทุกอย่างปกติดี
อาทิตย์ที่ผ่านมานี้ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำ แต่ประมาณวันศุกร์เติมน้ำที่ลดลงให้ได้ระดับเดิม ดูเหมือนทุกอย่างจะปกติ แต่พอกลับบ้าน กุ้งตายไป 3 ตัว dream blue 2 ตัว / blue bolt 1 ตัว นอนตายแล้วส่วนหัวเปลี่ยนเป็นสีส้มทั้ง 3 ตัว ผ่านมาตอนนี้ 3 วัน ยังไม่มีตายเพิ่มครับ

ปล. น้ำที่ใช้ตั้งตู้ม, เติม, เปลี่ยน ใช้น้ำ RO ครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
คาดว่า กรองฟองน้ำอาจจะลดปริมาณของเสียไม่ทัน เนื่องจากไม่ได้เปลี่ยนน้ำและมีลูกกุ้งเพิ่มครับ
วิธีแก้ก็เปลี่ยนน้ำเป็นประจำเหมือนเดิมครับ
หรือหากรองแขวนตัวเล็กๆ มาใส่วัสดุกรองเพิ่มปริมาณการบำบัดน้ำก็ดีครับ
หรือกรองนอกตัวเล็กๆ แรงน้ำเบาๆ ก็ได้
หรือกรองถังทำเอง ติดปั๊มน้ำเบาๆ  [shock02]
คิดว่ากรองฟองน้ำน่าจะตันครับ ประสิทธิภาพการกรองลดลง อาจจะไม่มีผลมากนักกับตู้ใหญ่ๆ แต่กับตู้นาโนมีผลครับ
ขอบคุณครับเดี๋ยวเปลี่ยนน้ำแล้วเอากรองมาล้างดู