วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:48:22]

สงสัยว่าใช่ลูกหอยเขารึปล่าวครับ

เห็นขยับไปขยับมาตัวเล็กๆหลายตัวอยู่ครับ

เห็นปกติเขาบอกไม่สามารถขยายพันธุ์ในที่เลี้ยง

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
น่าจะหอยฝาชีนะครับ ตั้งตู้แรกๆผมมาบานเลยครับไม่รู้มาจากไหนเหมือนกัน [rage01]

อ้างอิง>>>>https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=3.0
ขอบคุณครับ
เจ้าตัวนี้ผมเคยเจอ แต่ตอนนั้นผมลงปลาอ๊อตโตมันกินเรียบเลย
ถ้าเคยซื้อต้นไม้มาปักในตู้ แบบ ไม่ใช่เนื้อเยื่อกระปุกปลอดหอย ( คือ ไปซื้อเปนใบน้ำมาแล้ว หรือซื้อจากตู้คนอื่น) เสี่ยงเจอไข่หอยที่ไม่พึงประสงค์ติดมาครับ (มันมาแบบไม่รู้ตัว รู้อีกที... สายไปแล้ว 55555 ) แต่ผมว่ามันไม่เหมือนหอยเอาซะเลย ผมนึกว่าเปน พลานาเรียซะอีก (มันขึ้นมาจากใต้ดินนนนน)
ตู้ผมมีครบเลยครับแต่มาผลัดกันทีละรอบๆ555555555
ตอนแรกผมก็เคยคิดว่ามันเป็นลูกหอยเขานะ 55
เพราะมันขนาดใหญ่กว่าไข่หอยเขาหน่อยเดียวเอง เลยลอยจับแยกไปเลี้ยงในน้ำกร่อยเพราะเห็นบอกชอบ แต่ดันตายเกลี้ยง
พอจับไปเลี้ยงในน้ำปกติก็ตัวไม่เห็นโตขึ้น เลยมั่นใจว่าไม่ใช่

ค้นๆไปเลยรู้ว่าคือตัวอะไร แล้วได้กระทู้คุณบังมายืนยันอีกที

ตอนนี้กำลังพยายามกำจัดอยู่ ทำมาสองสามเดือนแล้วแต่ยังไม่ยอมหมดง่ายๆ แพร่พันธุ์เร็วสุดๆไปเลย  [mad03]