วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:09:45]

ขอคำแนะนำเรื่องการนำก่ิ่งไม่้มาต้ม

ขอคำแนะนำเรื่องการนำก่ิ่งไม่้มาต้ม    เนื่องจากได้ตัดกิ่งไม้เล็กๆที่เหมาะกับ layout ตู้ ขนาด 20 นิ้วครับ แล้วตอนนี้นำไปต้มไว้ ประมาณ 2 ชม  แล้วก็เอาไปแช่น้ำไว้วันนี้วันที่ 3   ยังไม่กล้าเอาลงตู้กลัวยางไม่หมด สอบถามท่านที่เคยทำหรือท่านผู้รู้ใไ้คำแนะนำหน่่อยครับ ว่า ต้องต้มหรือแช่่น้ำกี่วันถึงเอามาใช้งานลงตู้ได้ครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอคำแนะนำเรื่องการนำก่ิ่งไม่้มาต้ม    เนื่องจากได้ตัดกิ่งไม้เล็กๆที่เหมาะกับ layout ตู้ ขนาด 20 นิ้วครับ แล้วตอนนี้นำไปต้มไว้ ประมาณ 2 ชม  แล้วก็เอาไปแช่น้ำไว้วันนี้วันที่ 3   ยังไม่กล้าเอาลงตู้กลัวยางไม่หมด สอบถามท่านที่เคยทำหรือท่านผู้รู้ใไ้คำแนะนำหน่่อยครับ ว่า ต้องต้มหรือแช่่น้ำกี่วันถึงเอามาใช้งานลงตู้ได้ครับ

ไม่ทราบเหมือนกันว่ากิ่งใม้ที่ได้มาแห้งขนาดไหน หรือว่าตัดสดนะครับ
แต่ของคุณ somchai เป็นกิ่งใม้ขนาดไม่ใหญ่  อาจจะต้มแค่ไม่กี่ครั้งก็ได้  [smile03]

ถ้าตามกะทู้นี้ เพิ่มเติมคือเขาให้ใส่เกลือช่วยเร่งความร้อนเพื่อเอายางในตัวกิ่งใม้ออกเร็วๆน่ะครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=111386.0
อาจต้องลองต้มแล้วแช่น้ำดูสักคืนสองคืน ถ้าไม่หายเหลืองก็ต้มใหม่มังครับ

ผมเคยต้มเป็นขอนใม้ทรงภูเขาขนาดใหญ่อยู่เหมือนกันครับ
ต้มแบบเดือดจัดๆไป 3-4 ครั้งก็ยังเหลืองอยู่น่ะครับ  [sleepy01]
น่าจะเพราะมันมียางข้างในมากกว่าพวกกิ่งใม้ ก็เลยต้องแช่น้ำต่อไป  [cry01]
ขอบคุณมากครับ  เดี๋ยววันนี้จะไปต้มซ้ำสักอีก 1 ชมและใส่กลือลงไปด้วยครับ  แล้วว่าจะเอาไปแช่น้ำซ้ำอีกสัก 3 วันครับ
ขอบคุณมากครับ  เดี๋ยววันนี้จะไปต้มซ้ำสักอีก 1 ชมและใส่กลือลงไปด้วยครับ  แล้วว่าจะเอาไปแช่น้ำซ้ำอีกสัก 3 วันครับ

อ้อ ลืมบอกไป ถ้าใส่เกลือลงไปให้ระวังภาชนะที่ใช้ต้มจะทะลุด้วยนะครับ [smile04]
เกลือมันปั่นเร่งอุณหภูมิน่ะครับ  [smile03]
ขอบคุณครับ ถ้างั้นใส่พอประมาณ แล้วไม่ต้องปิดฝาครอบระกัน แล้วคอยดูเป็นระยะๆ จนครบ 1 ชม  น่าจะไหวนะครับ
ขอบคุณครับ ถ้างั้นใส่พอประมาณ แล้วไม่ต้องปิดฝาครอบระกัน แล้วคอยดูเป็นระยะๆ จนครบ 1 ชม  น่าจะไหวนะครับ

ครับ ลองดูเลยครับ ลุยโลด  [thumbup] [thumbup]
ถ้า ต้นตอใหญ่ รีบให้มันจม ก็ สว่านเจาะรูใหญ่ๆ หลายๆรู ในด้านที่ ไมได้โชว์แต่ไม่ถึงทะลุ คงไวกว่านะ ผมว่า บางชนิดนี่ จมยากมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/12/2561 [10:50:27] โดย Chai Sinz »
ถ้า ต้นตอใหญ่ รีบให้มันจม ก็ สว่านเจาะรูใหญ่ๆ หลายๆรู ในด้านที่ ไมได้โชว์แต่ไม่ถึงทะลุ คงไวกว่านะ ผมว่า บางชนิดนี่ จมยากมากๆ

ผมเคยคิดเรื่องนี้อยู่เหมือนกันนะครับ แต่กลัวใม้มันจะลอย
ก้ว่าหลังเจาะหาหินหรือปูนซีเมนต์มาอุดรูเพื่อถ่วงน่ะครับ มันจะมีปัญหาหรือเปล่าน่ะครับ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำ  ขอบคุณครับ