วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:29:00]

ตู้ขนาด 24 นิ้ว ควรลงกุ้งกี่ตัวถึงจะดีครับ

ผมอยากเลี้ยงกุ้งควรลงกี่ตัวดีครับ
สมาชิกในตู้
คาดินัล 15 ตัว
ชิวขวานใหญ่ 6 ตัว
รัมมี่โนส 6 ตัว
แบล็คแฟนท่อม 1
ออตโต้ 2
กรอง sunsun 603b
Co2 1ฟอง/1วิ
อนุหภูมิ กลางวัน 29-30 กลางคืน 27-28(กำลังหาพัดลมมาติดเพิ่มอยู่ครับ)
ตู้ที่ผมจัดควรจะต้องรกกว่านี้ไหมครับเพื่อให้กุ้งมีที่หลบ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/2561 [15:48:56] โดย Mayapichat »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าดูจากสภาพตู้ ที่หลบน้อยไปนิด สัก10ตัวกำลังดีครับ [smile01]

เริ่มที่ 12 ตัวก่อนก็ได้ ลองดูก่อน เผื่อไม่ชอบใจ [smile03]
ถ้าคิดว่าโอเคแล้วค่อยๆ เพิ่ม อย่างเร็วก็สัปดาห์ละ 12 ตัว เดี๋ยวกรองทำงานไม่ทัน [shock02]
เพิ่มจนคิดว่า "เริ่มมากไปล่ะ" ค่อยหยุด [chill01]
ขอบคุณครับ ตอนนี้ลงไป 12 ตัวละครับ สอบถามเพิ่มเติมครับ ผมจะเปลี่ยนถ่ายน้ำ สัปดาห์ละ 20-30% น้ำควรพัก1คืน(ผมเปิดอ็อกใส่เพิ่มด้วย) ตอนเทน้ำลงตู้ค่อยๆเทถูกไหมครับ กลัวจะมีกุ้งน็อคน้ำตายหรือมีวิธีแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ
**อัพเดทตู้เพิ่มเติม**
ขอบคุณครับ ตอนนี้ลงไป 12 ตัวละครับ สอบถามเพิ่มเติมครับ ผมจะเปลี่ยนถ่ายน้ำ สัปดาห์ละ 20-30% น้ำควรพัก1คืน(ผมเปิดอ็อกใส่เพิ่มด้วย) ตอนเทน้ำลงตู้ค่อยๆเทถูกไหมครับ กลัวจะมีกุ้งน็อคน้ำตายหรือมีวิธีแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ
**อัพเดทตู้เพิ่มเติม**

ตามนั้นล่ะครับ [smile03]