วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:53:47]

สอบถามค่ะ ทดลองตั้งตู้

สวัสดีค่ะ เป็นมือใหม่ทดลองตั้งตู้ค่ะ แต่ว่าเหมือนจู้จะขึ้นรา ไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร [shock01]

เป็นใยยาวๆสีขาวเหมือนใยแมงมุม ระบาดที่ต้นไม้ก่อนพอเกาะแล้วใบก็เหมือนจะเริ่มเน่า ระบาดพร้อมๆกับตะไคร่เส้นผมสีเขียว ถ้าเป็นเช้าราทำไงดีค่ะ ใช้ยาเหลืองของปลาได้ไหม หรือว่าด่างทับทิม หรือว่ายังไงดี เพาะเจ้าผักบุ้งกรอสโซ่ที่พื้นเสียดายไม่ค่อยอยากรื้อ ที่กรอสโซ่ก็มีใยๆใบเริ่มเหลือง

สเปคตู้ 5*5*12 นิ้ว ไฟLED 4w พัดลมdiyจากคอมpc อุณหภูมิ30องศา กรองแขวนและคาร์บอนยีสต์
ปูพื้นพัมมิสทับด้วยดินไม้น้ำADA

(ภาพตั้งตอนแรกเริ่มเติมน้ำ 30สิงหา)
แนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/09/2561 [11:58:34] โดย love_jane11 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ทรงตู้มันสูงลึกจนน้ำไม้ไหลวนที่ก้นตู้หรือเปล่าครับ ทำให้ตะกอนสะสมนิ่งๆ
ลองดูดออกดูก่อนนะครับ [smile03]

เพิ่มเติมครับ  [smile04]

อันนี้บอกเกิดจากสารอาหารหมักหมม แต่ไม่ได้ใช้ยีสต์
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=198788.0

ส่วนอันนี้ใช้ยีสต์ เขาว่ายีสต์หลุดลงตู้
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=193524.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/09/2561 [13:20:26] โดย GAMMARAY »
เป็นพวกราหรือแบคทีเรียซักชนิดนึงน่ะครับ แสดงว่าสภาพน้ำไม่ดี การไหลเวียนต่ำ ซึ่งดูจากรูปแล้วก็ไม่เห็นว่ามีกรองอะไร
ควรลงสัตว์ที่กินเจ้าพวกนี้ลงไปบ้าง ปลาสอด หอยบลัดฮอร์น หอยหมวกทหาร กุ้งแคระพวกเชอรี่ กุ้งเหลือง

ถ้าไม่อยากลงสัตว์น้ำก็ซื้อคาร์บอนน้ำมาใช้ครับ ใส่ตามที่ฉลากแนะนำ นอกจากจะกำจัดพวกนี้ได้แล้วยังให้คาร์บอนกับต้นไม้ได้นิดนึง

ไฟ อนาคตอาจจะต้องเปลี่ยนครับ ดูแล้วไฟส่องไม่ค่อยถึงด้านล่างเลย แต่ลองดูไปก่อน มันอาจจะพอก็ได้
ตอนนี้ลงกุ้งเชอรี่กับออตโต้แล้วค่ะ ใยขาวๆนั้นหายไป แต่ได้ขนเขียวกลับมาแทน [smile03]  กรองแขวนเดี๋ยวมาลงรูปอีกทีนะคะ ตอนนี้รื้อเอากรอสโซ่เพาะเมล็ดออกแล้ว แล้วก็ปรับตู้ใหม่นิดหน่อย แรกว่าจะใช้เลี้ยงปลากัด แต่เจอว่าเขาชอบน้ำนิ่ง เลยยังไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นใครแทน ส่วนกรองที่ใช้น้ำแรงจนใบกรอสโซ่ที่พื้นขยับไปมานี่ถือว่าพอหรือป่าวคะ ขอบคุณค่ะ