วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:06:50]

ฝอยทองละลายค่ะ! มือใหม่ขอความช่วยเหลือค่ะ

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ตู้ที่เริ่มตั้งมีปัญหาเจ้าต้น”ฝอยทอง”ละลายจากเส้นกลางใบค่ะ [rage04] เริ่มจากใบสีออกเหลือง แล้วก็เส้นกลางใบละลาย พอเป็นแบบนั้นแล้วก็ดูเหมือนเจ้าพวกกุ้งเชอรี่มารุมกินอีกที หรือว่าพวกมันเป็นคนแทะต้นไม้ค่ะ [cry01]

สเปคตู้ 12 นิ้ว ปูพื้นด้วยพัมมิส ทับด้วยนิลดำ เพิ่งปูใหม่ 30 สิงหา
มีกรองแขวน มีพัดลมเป่าผิวน้ำ อุณหภูมิ25-26องศา คาร์บอนยีสต์เริ่มทำ 19 กันยา ไฟเป็นไฟใต้น้ำ16นิ้ว เอามาวางไว้เหนือตู้

ต้นไม้มี มอสพันขอนไม้เติบโตสดใส(เดิม) อนูเบียสเกาะไม้เลื้อยแตกยอดใหม่(เดิม) มอสบอลดูปกติดีและฝอยทองในกระถางเป็นพุ่มตรงกลางยังเขียวอ่อนอยู่แต่ละลายรอบนอก(เพิ่งลง30สิงหาตอนปูพื้นใหม่)

สัตว์น้ำ มีปลาซิวข้างขวานเล็ก 11 ตัว หอยเขา ปลาออตโต้ และเจ้ากุ้งเชอรี่อีกกว่า 30 ตัว (ไม่ได้ตั้งใจให้มันเยอะขนาดนี้)

[/img]

เพิ่งเจอเมื่อเช้าว่าใบมีใยขาวๆเกาะอยู่ด้วย ไม่รุ้ในรูปเห็นไหม

ไม่รู้จะทำยังไงดี [mad01] รบกวนด้วยนะคะ [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/09/2561 [11:56:58] โดย love_jane11 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมว่ามันเลี้ยงค่อนข้างยากนะ ผมเอามาลงหลายรอบเลยกว่าจะอยู่ตัว
น่าจะไฟไม่พอครับ ไฟแบบนั้นไม่เหมาะกับการเลี้ยงต้นไม้ครับ ใช้ไฟสำหรับไม้น้ำดีกว่า ตู้ 12 นิ้วนี่เอาซัก 10-20w
ถ้ารู้สึกว่าแพงไป เอาไฟขั้วเกลียว LED E27 มาแขวนให้มันซักหลอดก็ได้ ซัก 10w ตามโลตัสบิ๊กซีหลอดละ 60-80บ. เอง
ขอบคุณทั้งสองท่านมากเลยค่ะ จะลองปรับดูค่า