วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:28:22]

ขอถามเรื่องปุ๋ย Ada ค่ะ

ขอถามเรื่องปุ๋ย Ada ค่ะ เมื่อ: 18/06/2561 [20:00:34]
คือ green brighty mineral กับ step 123 มันต่างกันยังไงค่ะ ถ้าใช้ mineral แล้ว step 1 2 3 จำเป็นต้องใช้ไหมค่ะ รึ mineral มันรวม 123  ไว้ในตัว
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เห็นตามร้านเค้าบอกว่าADA greenbright serie เป็นปุ๋ยรุ่นใหม่ที่จะใช้แทนที่พวกstep123ครับดูจากส่วนผสมแล้วstep1น่าจะเท่ากับmineral
step2 น่าจะมีเปอร์เซนของเหล็กมากกว่าstep1
ADA Green brighty mineral เป็นปุ๋ยธาตุเหล็ก กับแมกนีเซียม และธาตุรองตัวอื่นๆครับ ไม่มี NPK
ADA Green Brighty Step 1,2,3 เป็นปุ๋ยที่มี NPK เหล็ก และธาตุรองอื่นๆ ในอัตราส่วนและความเข้มข้นที่แตกต่างกัน

ตามที่ ADA แจ้งไว้ในหน้าเว็บ

ดังนั้นถ้าใช้ Step 1,2,3 อยู่ ก็คงไม่จำเป็นต้องใช้ mineral เพราะมีอยู่ในนั้นแล้ว
คิดว่าคงออกแบบมาให้ใช้กับปุ๋ย Green brighty nitrogen, neutral K ที่มีเฉพาะธาตุหลัก N,K