วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:04:52]

ludwigia sp. white

ludwigia sp. white เมื่อ: 08/06/2561 [19:02:21]
ลัดวิเจีย ขาว  [mad02] ชอบจังเลี้ยงยากไหมครับ แล้ว ที่สวนมีขายรึปล่าว 
 [rage03]

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ludwigia sp. white เมื่อ: 09/06/2561 [10:15:42]
เท่าที่ลองเลี้ยงมา
ถือว่าโตช้าพอสมควรครับ

อาจจะเพราะยังไม่ทราบปัจจัยแน่ชัดว่า
ชอบแสง ชอบปุ๋ย แค่ไหน

แต่ที่เลี้ยงมาหลายเดือน ไม่ตายครับ แต่โตช้า แถมใบแหวงๆอีก (อาจเป็นเพราะ ยาฆ่าตะไคร่)

อันนี้รูปในตู้ผมเองครับ

วันแรกที่ลง ยังขาวอมชมพู

เวลาผ่านไปเดือนกว่า เหลือแต่สีขาวอย่างเดียว
แถมใบไม่ค่อยสมบูรณ์ ดูผ่านๆเหมือนดอกไม้