วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:50:30]

ตู้แรกคะ พึ่งหัดเลี้ยง เดือนนิดๆ

ช่วยแนะนำได้คะ
ตู้นาโน 24 นิ้ว
กรองแขวน 1 ตัว
ปั้มลม 1 ตัว
แล้วก็เรื่องกำจัด พยาธิ หรือ หนอนตัวเล็ก
ดูทิ้งยังไงก็ไม่หมด
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
กำจัดพยาธิ +หนอน

ผมคิดว่าน่าจะเป็นตระกูลเดียวกับ พลานาเรีย ซึ่งเจ้าพวกนี้เกิดได้จากการสะสมของเสียที่พื้นตู้ อาจจะเป็นเศษอาหารที่เหลือหรือขี้มัน
การกำจัดหนอนพวกนี้ถ้าในตู้ปลาคงไม่ยาก แต่นี่ตู้กุ้ง ใช้ยาฆ่า กุ้งจะตายไปพร้อมกัน

กำจัดของเสียให้ลดลง : ใช้แบคทีเรียสำหรับรองพื้นปลูกตอนตั้งตู้(ที่เหลืออยู่ในกระปุก) ผสมน้ำในอัตราส่วนทีเข้มข้นมาก ดูดใส่กระบอกฉีดยา ต่อเข็มฉีดด้วยให้แหลมๆ จากนั้น จิ้มลงไปใต้ดินลึกๆ ละฉีด บริเวณที่พบหนอนโผล่หัวขึ้นมา แบคทีเรียเหล่านี้จะช่วยย่อยสลายของเสียที่พื้นปลูกได้ครับ พลานาเรียก็จะไม่มีอาหารกิน

กำจัดที่ตัวพยาธิ/หนอน/พลานาเรีย :
1. แบบ Soft ใช้ปลาหางนกยูงนี่แหละครับ กินดีจัง กินได้เรื่อยๆด้วย
2. แบบ Hardcore ยกกรองน้ำออก ย้ายสิ่งมีชัวิตออก พืชน้ำด้วย ใส่ด่างทับทิมหรือเกลือ เข้มๆ (ใส่ไปเถอะครับ เอาเยอะๆ จนน้ำม่วงเลย) เปิดอ๊อกแรงๆ ให้น้ำผสมกัน สักพักเจ้าตัวน่าเกลียดพวกนี้ก็จะสูญพันธุ์จากตู้เราครับ แต่แบคทีเรียตาย(ห่า) ด้วยนะ เราก็ถือโอกาสรองพื้นตู้ด้วยแบคทีเรียใหม่ไปเลย รันระบบใหม่ (ดูแลกุ้งที่แยกไว้ดีๆหละ ย้ายไปย้ายมา เดะม่องอีก)   
แนะนำอีกวิธีนึง กระบอกดักพลานาเรียครับ [smile04]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=2692.15

ดูดเศษอาหารก้นตู้บ่อยๆหน่อยตอนถ่ายน้ำแล้วก็เอากระบอกนี่ดักครับ
ผมทำแล้วประมาณเดือนสองเดือนก็ไม่เห็นแล้วครับ [smile01]