วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [10:46:52]

ซื้อหลอดไฟทะเลมาเลี้ยงดาวกระจาย

ผมมือใหม่ซื้อหลอดไฟมาสังเคราะห์แสงให้ต้นดาวกระจาย แต่ซื้อมาผิด ซึ่งเป็นหลอดไปสำหรับตู้ทะเลของ Marine M30 สามารถใช้ทดแทนได้ไหมครับ ตอนนี้เลยใช้ไฟอ่านหนังสือเปิดให้ไปก่อน

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ 😅
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมเคยคิดเรื่องนี้อยู่เหมือนกันนะครับ  แต่ยังไม่เคยลองใช้โคมตู้ทะเลตรงๆ
ที่เคยลองก็เคยเอาไฟปลูกผักออแกนนิคส์ ที่เป็นหลอดกลมๆเล็กๆ หลายสีมาลองดูครับ แดง ฟ้า ขาว เขียว
ก็ใช้อยู่ประมาณสองเดือนกว่าๆได้ ต้นใม้มันก็ดูโตปกติครับ  [smile04]

แต่ถามว่างามมั้ย ก็ไม่ได้มีอะไรดูเฉาโทรม หรืองามอะไรเกินธรรมดา  [smile05]
ตอนนั้นเลี้ยงพวกใม้ข้อสีเขียวครับ
พวกไฮโกรดาวกระจาย  โรทาล่าเวียดนามที่ใช้ไปแล้วไม่แดงแต่เขียว ก้านธูป  แบบนี้น่ะครับ [smile01]

พอเจอคำถามนี้ ผมเลยลองหาข้อมูลดู 
ก็เจอที่กะทู้เก่าน่ะครับ [gurock01]
เขาว่าให้ดูที่ความยาวของคลื่นแสงครับ
แต่ต้องใช้เครื่องมือวัด PAR Meterน่ะครับ

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=115406.60

สรุปว่าจากข้อมุลในกะทู้ตัวอย่างนี้  มีข้อความบอกใว้ว่ามันเกี่ยวกับ ช่วงความยาวแสง  เควิน K

ขอคัดมา ตามข้อความข้างล่างนะครับ

ความรู้บางส่วนเกี่ยวกับค่า K ที่น่าสนใจในการเลี้ยงไม้น้ำ
      * คลอโรฟิลล์ในพืช ส่วนใหญ่ต้องการความยาวคลื่นที่   300 - 700 nm ( ช่วงสมดุลย์ที่ดีที่สุดประมาณ 6400 K) 
      * ค่า K ที่ต่ำลง ไฟจะมีสีค่อนไปทางเหลือง The lower the "K", the more yellow, then red the light appears, such as a 4500 K bulb.
      * ค่า K ที่สูงขึ้น ไฟจะมีสีค่อนไปทางน้ำเงิน
      * ค่า K ที่สูงขึ้น จะสามารถส่งแสงสว่างผ่านน้ำไปได้ลึกกว่า (ทั้งน้ำจืดและน้ำทะเล ทำไมเลี้ยงก้นตู้ถึงต้องการหลอดบลู)

* ดวงตามนุษย์เห็นแสงที่มีช่วงความยาวคลื่นส่วนใหญ่ 5500K
      *ช่วงแสง 6500K เหมาะสมและเพียงพอต่อการเลี้ยงไม้น้ำ  แต่ในน้ำทะเลที่มีความหนาแน่นของน้ำ เข้ามาเกี่ยวข้อง แสง 6500K จึงไม่สามารถส่องลึกลงถึงก้นตู้       
      *แสง 10,000K  สามารถเลี้ยงไม้น้ำและให้ผลการเติบโตที่ดี แต่ช้ากว่า แสง 6500K ในตู้ไม้น้ำที่ไม่ลึกมาก 
      *หลอด 10,000K จะให้ค่า PAR ที่ดี ที่ระดับความลึกมากกว่าหลอด 6500K (เทียบกันที่ความลึกมากกว่า 20 นิ้วจะเห็นผลชัดเจน)

*หลอดที่มีค่า K มากเกินไป 12000K++ สามารถชักน้ำให้ตะไคร่เติบโตขึ้นได้ (ความลึกของแสงสว่างก็มีส่วนเกี่ยวข้องให้เกิดตะไคร่ก้นตู้มากขึ้นได้) 
      *การเลือกใช้หลอดต้องดูระยะความลึกของตู้ กำลังส่องสว่าง lumens per watt, watts, focused lumensให้เหมาะสมกับชนิดหลอดนั้นๆ

จริงๆแล้วในกะทู้ตัวอย่างนี้มีอีกมากนะครับที่ยังไม่ได้ข้อสรุปชัดเจน
เหรือผมอ่านแล้วไม่เคลียร์เองก็ไม่รู้นะครับ  [smile03]

ผมขอสรุปเอาเองว่าคงต้องลองไปดูข้างกล่องโคมไฟที่ซื้อมาเทียบดูกับเสป็คโคมไม้น้ำแท้ๆก่อนล่ะมังครับ
ว่ามันอยู่ในช่วงไหนใกล้เคียงกันมั้ย  [smile04]

ขอขอบคุณกะทู้อ้างอิงด้วยนะครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะดี   [thumbup] [thumbup]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/08/2561 [10:57:23] โดย GAMMARAY »
หลอดของผมเหมือนจะให้ 10,000k ครับ แต่ด้วยความที่ตู้ผมไม่ลึกมาก อาจมีปัญหาเรื่องตะไคร่แน่ๆเลย ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
หลอดของผมเหมือนจะให้ 10,000k ครับ แต่ด้วยความที่ตู้ผมไม่ลึกมาก อาจมีปัญหาเรื่องตะไคร่แน่ๆเลย ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ลองดูก่อนก็แล้วกันครับ  อาจใช้การลดชั่วโมงการเปิดไฟช่วยเอาถ้ากลัวตะไคร่ก็น่าจะพอไหว [smile03]

ได้ความคืบหน้ายังไงช่วยมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ อยากรู้เหมือนกัน  [smile01]
ลองดูก่อนก็แล้วกันครับ  อาจใช้การลดชั่วโมงการเปิดไฟช่วยเอาถ้ากลัวตะไคร่ก็น่าจะพอไหว [smile03]

ได้ความคืบหน้ายังไงช่วยมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ อยากรู้เหมือนกัน  [smile01]

ได้ครับ จะลองใช้กับตู้ไม้น้ำด้านข้าง ๆ ด้วยครับ