วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:15:14]

กุ้งมีจุดดำที่ขาเป็นโรคอะไรคะ

เจอน้องมีจุดดำที่ปลายขา เป็นอะไร รักษายังไงคะ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เจอน้องมีจุดดำที่ปลายขา เป็นอะไร รักษายังไงคะ

อาจจะเป็นเพราะไปล้วงแคะแกะเกาอะไรมาเลยทำให้เกิดเป็นแผล หรืออาจจะเป็นเพราะไม่ได้ลอกคาบนานมากเลยทำให้เกิดการเก่าสะสมของเชื้อโรคเกิดเป็นจุดสนิม หมั่นเปลี่ยน้ำดูและความสะอาดของน้ำบ่อยๆเมื่อลอกคาบแล้วถ้าเป็นไม่ลูกมากก็จะหลุดไปกับคาบเอง ส่วนเรื่องของยารักษาอันนี้ต้องรอผู้เชี่ยวชาญอีกที   [bear02] [bear02] [bear02]
อาจจะเป็นเพราะไปล้วงแคะแกะเกาอะไรมาเลยทำให้เกิดเป็นแผล หรืออาจจะเป็นเพราะไม่ได้ลอกคาบนานมากเลยทำให้เกิดการเก่าสะสมของเชื้อโรคเกิดเป็นจุดสนิม หมั่นเปลี่ยน้ำดูและความสะอาดของน้ำบ่อยๆเมื่อลอกคาบแล้วถ้าเป็นไม่ลูกมากก็จะหลุดไปกับคาบเอง ส่วนเรื่องของยารักษาอันนี้ต้องรอผู้เชี่ยวชาญอีกที   [bear02] [bear02] [bear02]

แล้ววิธีที่ทำให้กุ้งลอกคราบเร็วขึ้นทำยังไงคะ อ่านในเน็ตยังงงๆ เพิ่งซื้อมา 6 วันเปลี่ยนน้ำไป 2 ครั้งแล้วค่ะ เพิ่งมาสังเกตเห็นจุดดำที่ปลายขา 2 วันก่อน
แล้ววิธีที่ทำให้กุ้งลอกคราบเร็วขึ้นทำยังไงคะ อ่านในเน็ตยังงงๆ เพิ่งซื้อมา 6 วันเปลี่ยนน้ำไป 2 ครั้งแล้วค่ะ เพิ่งมาสังเกตเห็นจุดดำที่ปลายขา 2 วันก่อน

รักษาคุณภาพน้ำให้สะอาดอาหารอย่าให้เยอะให้ปริมาณน้อยๆก่อน กุ้งเดินมาขออาหารค่อยให้เพิ่ม เปลี่ยนน้ำบ่อยๆครั้งละ 30 - 50% พอ มีแค่นั้น  บางท่านอาจจะใช้น้ำยาเร่งลอกคราบ (ลองค้นกูเกิลดูนะมีหลายยี่ห้อ) ก็อาจจะช่วยให้กระตุ้นลอกคราบได้ขึ้นมาบ้าง   [bear02] [bear02] [bear02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/04/2561 [03:38:47] โดย dukedick »
รักษาคุณภาพน้ำให้สะอาดอาหารอย่าให้เยอะให้ปริมาณน้อยๆก่อน กุ้งเดินมาขออาหารค่อยให้เพิ่ม เปลี่ยนน้ำบ่อยๆครั้งละ 30 - 50% พอ มีแค่นั้น  บางท่านอาจจะใช้น้ำยาเร่งลอกคาบ (ลองค้นกูเกิลดูนะมีหลายยี่ห้อ) ก็อาจจะช่วยให้กระตุ้นลอกคาบได้ขึ้นมาบ้าง   [bear02] [bear02] [bear02]

ขอบคุณค่ะ