วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:40:41]

เริ่มใหม่กับตู้เดิมที่ทิ้งร้างมานานขอข้อมูลการเตรียมอุปกรณ์และงบประมาณ

เจอปัญหาครับ ปั๊มน้ำดูดน้ำช้ากว่าปล่อยกรอง.ทำให้น้ำล้นกรองครับ
ผมลองแก้ปัญหาขนาดปั๊มจาก 2500 เป็น 3000 ก็ไม่หาย
ขอวิธีแก้ไขหน่อยครับ

เจอปัญหาครับ ปั๊มน้ำดูดน้ำช้ากว่าปล่อยกรอง.ทำให้น้ำล้นกรองครับ
ผมลองแก้ปัญหาขนาดปั๊มจาก 2500 เป็น 3000 ก็ไม่หาย
ขอวิธีแก้ไขหน่อยครับ

เอ ยังไงนะ  [confuse01]

ลองเปลี่ยนขนาดท่อขาปล่อยให้เล็กลงมั้ยครับ ความเร็วปริมาณโฟลว์จะได้พอๆกัน  [confuse01]
คิดขึ้นได้ ลองเอาอันนี้มาต่อ
สรุปงบได้230 ครับ
ถามถังเล็กไม่มีอุปกรณ์ สายหรืออะไรให้ 380บาทกลับมาทำเองดีกว่า [smile03] [smile03]

รันน้ำขุ่นทำกรองไป 1 อาทิตย์ หาซากกุ้งมาใส่ก่อน

หาต้นไม้เท่าที่หาได้ในลพบุรี

ทำCo2 ยีสแล้ว

พรุ่งนี้รอไฟจากคุณปาร์คไม้น้ำมาครับ

สรุปงบครับ
ไฟ 2,550 บาท
พัมมิส 4 ถุง 200 บาท
ถังกรองและอุปกรณ์ต่างๆประกอบถัง 230
ต้นไม้ต้นละ 15 บาท 6 ต้น 90 บาท
กรวดหิน มีอยู่แล้ว
ในกรองหยาบ 120 บาท
ยีสห่อนึง 55 บาท
ปลาหางนกยูง 10 ตัว 40 บาท
ดิฟ 170บาท
รวม 3,455 บาทแล้วครับ
เหลือ
ดิน สัก 3L
กุ้งเชอรี่ ที่ลพบุรีซื้อไม่ไหว ตัวละ 10-15 บาท
หอยกินหอย ไม่ก็ ปั๊กเป้าแคระ
ไม้น้ำเลี้ยงง่ายๆอีกสักหน่อย
มีอะไรแนะนำช่วยแนะนำด้วยครับ ยินดีปรับเปลี่ยนและรับฟัง
ฝั่งขวารอซื้อดิน+ต้นไม้เลี้ยงง่ายสักนิดครับ
ไฟ 2500 นี่ สงสัย multi RGB
 ผมว่าหาไม้ที่กินคาร์บอนมาสักหน่อยก็ดีนะ  ไหนๆก็จะลงดืนแล้ว ลอง เพิร์ลกลาส ดูครับ  ไม้พื้นคลุมดิน  โตไว กินปุ๋ยเก่ง กินคาร์บอนเก่ง  (ดินใหม่ยังไม่ต้องฝังปุ๋ย )   ซื้อแค่ พอทเดียวพอนะแล้วมาแยกๆปักให้ทั่ว อีกชนิดแนะนำเปน ไฮโกร หรือ ดาวน้อยก็ได้ครับ   เอาที้กินคาร์บอนหน่อย  เพราะยีสมันน่าจะออกเยอะนะ เลยอยากให้มีไม้ที่กินคาร์บอนอยู่บ้างเพื่อความสาดุล และต้นไม้พวกนี้ก็ไม่ได้เรื่องมากเรื่องอุณหภูมิ 28-30 ก้เลี้ยงได้นะ 
มองดูในห้องซื้อขายต้นไม้ทุกวันครับ 555 อยากได้แต่ติดเรื่องฝุ่น 2.5 นี่แหละครับ จะสั่งก็ไม่กล้า ยังไงถ้าไม่เป็นการรบกวนผมขอ FB หรืออะไรที่สามารถคุยและปรึกษาหน่อยจะขอบคุณมากครับ มีข้อสงสัยเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องราคานี่แหล่ะ
ปลาเริ่มทยอยตายวันละตัวสองตัวไม่ทราบสาเหตุ

อาหารปลามีวุ้นเมือกใสคลุมแล้วครับ

วันนี้เอามอสมาลงกอนึง  ยกคาร์บอนขึ้นสูงครับ

ปัจจุบันลูกปลาหางนกยูงประมาณ10+แต่ตัวใหญ่ตายวันละตัวสองตัวครับ
กรองแบบนั้นวางใต้ตู้ไม่ได้ครับ เพราะฝามันซีลน้ำไม่อยู่ ต้องวางให้สูงกว่าตู้ เหมือนกรองถังที่ใช้กับบ่อปลา
ถ้าวางใต้ตู้แบบนั้น อาจจะปรับการไหลให้น้ำได้ระดับพอดีไม่ล้นได้พักนึง แต่เมื่อไหร่ที่มีเศษอะไรลอยมาติดท่อ หรือไฟดับ น้ำจะล้นทันที
สั่งไปเดือนนึง ของมาแล้ว เมล็ดเยอะมากกกกกกกก

เมล็ดคล้ายๆโกลสโซ่จากจีน สองวันก็เริมงอกกับตู้ 12 นิ้ว ระบบปิดเปิดไฟ9Wแล้ว