วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:13:45]

กุ้งซูชิ ตายวันละตัว สาเหตุจากอะไรคะ??

รบกวนสอบถามผู้รู้ นะคะ
คือเลี้ยงกุ้งซูชิมาได้ประมาน 3 เดือน ช่วงแรก ตายทุกวัน วันละตัว พอมันตาย เราก็ไปซื้อมาใหม่  ผ่านไปซัก 2 เดือน มันก็จะตายน้อยลงซักอาทิตย์ ละ 2 ตัว  แต่คือมันก็ยังมีตายเรื่อยๆ  คือไม่เข้าจัยว่ามันเพราะสาเหตุอะไร คือทำความสะอาดตู้  อาทิตย์ละครั้ง ให้อาหารจมวันละ 2 เม็ด  ( ตู้เล็ก 8 นิ้ว กุ้งประมาน 12 ตัว )
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เรื่องของอุณหภูมิที่เปลี่ยนแปลงหลายองศาใน1วัน  และ สารเคมีในน้ำ เช่น คลอรีน ไนเตรท ของเสีย ที่อาจเกิดได้ครับ   มีผลให้กุ้งตายได้ทั้งนั้น
มีใครฉีดไบกอนรึเปล่าครับ
หลักๆผมว่าอยู่ที่ระบบกรองนะครับ เมื่อก่อนกุ้งผมก็ตายเฉลี่ย อาทิตย์ละ 3-4 ตัว  [cry01] ตอนนี้ไม่ตายละครับ ที่อยากแนะนำคือ
1. ระบบกรองสำคัญสุดๆอะครับ ใส่มีเดียให้ที่อยู่แบคทีเรียเยอะๆ ตู้ผม 14 นิ้ว ใช้กรองแขวน 2 ตัว รุ่น xp-09 กับ xp-06
2. เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ 2 ครั้ง เปลี่ยนประมาณ 30%  น้ำที่เปลี่ยนก็จะรองทิ้งไว้ 1 สัปดาห์ เป็นอย่างต่ำ  ใส่แบคทีเรียน้ำทุกครั้งเวลาถ่ายน้ำ 
แล้วก็ต้องล้างมีเดียกรองบ้าง 2-3 เดือน/ครั้ง  โดยเวลาล้างต้องล้างกับน้ำในตู้ที่ดูดออกมาอะครับ  แบคทีเรียจะได้ไม่ตาย
3. กรองผมใส่ทั้งมีเดียและใยกรอง  เวลาเปลี่ยนน้ำ จะเอาใยกรองออกมาล้างทุกครั้ง  ล้างทีไรน้ำนี่ดำปิ๊ดเลย  ตะกอนต่างๆ ออกมาเพียบ
4. สังเกตเวลาให้อาหาร จะพยายามไม่ให้เหลือตกค้าง
5. ผมจะเปิดอ๊อกซิเจนเวลากลางคืน

ลองทำตามดูก็ได้นะครับ  กว่าผมจะมาถึงจุดนี้ได้ วิญญาญกุ้งนี่เต็มบ้านละครับ 5555
ทำความสะอาดตู้ อาทิตย์ละครั้งนี่คือัยงไงน่ะครับ หมายถึงถ่ายน้ำใช่มั้ยครับ [smile01]

คือ ตู้ขนาด8 นิ้ว นี่มันเล็กน่ะครับ
อย่าถ่ายทีล่ะเยอะๆ ถ่ายน้อยๆพอครับ ค่าน้ำที่เปลี่ยนจะได้เปลี่ยนไม่มาก กุ้งจะได้ปรับตัวทัน

ส่วนอื่นๆตามท่านข้างบนว่าไว้และท่านอื่นที่จะตามมาช่วยครับ  [smile04]
ผมว่าน่าจะเป็นเพราะของเสียในตู้มีมากไป ทำให้ระบบกรองกำจัดออกไม่หมด ตู้ผมตอนแรกๆก็เป็นตั้งตู้ใหม่รีบลงกุ้งทยอยตายไป
หาพวกจุลินทรีน้ำ ไม่ก็แบคน้ำมาใส่ตู้ กับ ผมออคซิเจนก็ดีครับกันตอนแบคบูม
กับเลี้ยงกุ้งทางที่ดีหาอะไรมาผิดฝาก็ดีครับกันฝุ่นกันฝ้าเพดาน เพราะผมเคยเจอชอคขีดมดหล่นลงตู้มาแล้ว

ในวงเล็บนี่คือตู้ที่เลี้ยงแล้วประสบปัญหาน้อยสุด - จำนวนกุ้งกับหอยต่างกันลิปลับนึกว่าเลี้ยงหอยละทุกวันนี้
(กว้าง 14 ยาว 7 ลึก 7 กรองใต้กรวดมีเดี่ยหนา 3 นิ้ว พัมมิสขนาดกลางหนา 1 นิ้ว พัมมิสละเอียดหนา 1นิ้ว akadama 1นิ้ว
แต่ไม่ได้โรยแบคเตอร์ กับใช้กรองแขวน ใช้เวลานานมากกว่าจะเซตตัว ทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำผมใส่ ผมออคซิเจน 1/4 ช้อน กับ จุลินทรี 1/4 ฝาตลอด)
รบกวนสอบถามผู้รู้ นะคะ
คือเลี้ยงกุ้งซูชิมาได้ประมาน 3 เดือน ช่วงแรก ตายทุกวัน วันละตัว พอมันตาย เราก็ไปซื้อมาใหม่  ผ่านไปซัก 2 เดือน มันก็จะตายน้อยลงซักอาทิตย์ ละ 2 ตัว  แต่คือมันก็ยังมีตายเรื่อยๆ  คือไม่เข้าจัยว่ามันเพราะสาเหตุอะไร คือทำความสะอาดตู้  อาทิตย์ละครั้ง ให้อาหารจมวันละ 2 เม็ด  ( ตู้เล็ก 8 นิ้ว กุ้งประมาน 12 ตัว )

ขอดูตู้หน่อย