วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:06:22]

สอบถามเรื่องปลาในตู้ไม้น้ำ

ส่วนใหญ่ปลาที่เลี้ยงเป็นปลาอะไรคะ?
ตอนนี้เลี้ยง คาดินัลอยู่50ตัวค่ะ ตู้ขนาด60นิ้ว มีกุ้งแคระด้วยประมาณ20ตัวค่ะ แต่ปลามันไม่ยอมออกมาว่ายเล่นค่ะ หลบอยู่แต่มุมตู้เลยอยากได้ปลามาเพิ่มค่ะ มีใครพอจะแนะนำได้บ้างมั้ยคะ หรือใครสนใจจะขายสัตว์น้ำก็ได้นะคะ(อยู่สงขลานะคะ) หรือถ้าใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก็บอกได้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ต้องการคำตอบด่วน!!!
หลังจากเปลี่ยนน้ำเมื่อสองวันที่แล้ว ตอนนี้ปลาคาดินัลตายไป2ตัวค่ะตายวันละตัว สงสัยว่ามีสาเหตุจากอะไรคะ น้ำที่เปลี่ยนพักคลอรีนแล้วค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/2560 [22:59:47] โดย javarin »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ลองถ่ายรูปภาพรวมตู้ปลามาให้ดูหน่อยสิครับ

โดยส่วนใหญ่ตู้ไม้น้ำเวลาตั้งตู้เขาจะใช้เวลาอย่างน้อย 1 เดือน เพื่อรันน้ำนะครับ ไม่งั้นสิ่งมีชีวิตอาจจะมีโอกาสตายได้สูง
ตามคุณ Chonpatin ว่าใว้เลยครับ  [smile04]

ปลาประจำตู้ใม้น้ำมีหลายอย่างครับ
ตามลิ๊งค์นี้เลย
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?action=database;cat=2

แต่ไปลองหาข้อมุลดูก่อนนะครับว่าตัวไหนเลี้ยงกับตัวไหนได้บ้าง บางตัวมันก้าวร้าว 
หรือปลาชนิดไหนชอบน้ำแบบไหน อุณหภูมิเท่าไหร่ ชอบสภาพแวดล้อมแบบเดียวกัน
เลือกแบบนี้น่าจะดีที่สุดน่ะครับ  [smile05]

ผมคิดว่า เบสิคๆ เลี้ยงง่ายสำหรับผมก็พวก คาร์ดินาล  ซิวขวาน น่ะครับ
เลี้ยงสองชนิดนี้มาเกือบสองปีแล้วไม่พบว่ามีตายอย่างผิดปกติเลยครับ

ปกติคาร์ดินาลเลี้ยงง่ายมากครับ แล้วก็อดทนมากอย่างเหลือเชื่อเลยนะครับ [smile04]

ที่คา์ดิาลทยอยตาย ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนบ่อย
ตู้อุณหภูมิแกว่งมั้ยครับ มีพัดลมหรือชิลเลอร์มั้ยครับ [smile01]
แต่ผมคิดว่าตู้ขนาดใหญ่น้ำน่าจะเสถียรกว่าตู้เล็กนะครับ
หลังจากเจอปลาตาย มีถ่ายน้ำบ้างมั้ยครับ ดูดตะกอนก้นตู้มั้ยครับ ให้อาหารเยอะมั้ย [smile01]

//ตู้24" ผมคาร์ดินัลก็ไม่ว่ายหลบอะไรนะครับ แต่ก็ไม่ได้มาอยู่หน้าตู้อะไร
แต่พอเอาพวกเอนเลอร์ กับแลมป์อายมาลง
คราวนี้พากันว่ายสลอนออกหน้าออกตาเลยครับ [lol01]

อาจเป็นไปได้ว่าตู้ใหญ่ เวิ้งว้าง ปลารู้สึกกลัวจนไปแอบบในที่ที่มันรู้สึกปลอดภัยหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/2560 [18:33:53] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะอันนี้เป็นรูปตู้ค่ะ ปกติจะมีไฟสีน้ำเงินกับสีแดงด้วยค่ะแต่ไม่ได้เปิดเลยดูทึบไปหน่อยค่ะ เดี๋ยวค่อยถ่ายแบบชัดๆให้พรุ่งนี้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/2560 [21:51:17] โดย javarin »

อันนี้เปนวิดีโอตอนปล่อยปลาแล้วยังว่าเล่นอยู่ค่ะ
ปล.ถ่ายจากด้านหลังตู้
ใช้น้ำประปาจากหาดใหญ่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ มันจะมีปัญหาอยู่สองอย่าง

อย่างแรก ระดับคลอรีนไม่แน่นอน เพราะน้ำมาจากแหล่งน้ำขนาดเล็ก คุณภาพความสะอาดของน้ำดิบไม่ค่อยแน่นอน เจ้าหน้าที่ต้องปรับเปลี่ยนระดับคลอรีนตลอดเวลา

อย่างที่สอง บางครั้งจะมีแอมโมเนียปนมากับน้ำ บางคนบอกว่าเป็นเพราะโรงงาน (ยาง?) ที่อยู่ริมน้ำแอบปล่อยน้ำเสียที่ไม่ได้ผ่านการบำบัดลงในคลองอู่ตะเภา โดยเฉพาะตอนที่ฝนตก ผมเคยวัดแอมโมเนียในน้ำประปาอยู่ปีกว่า พบว่าระดับสูงสุดอยู่ที่ประมาณ 1.1 PPM ซึ่งแม้จะเป็นระดับที่ปลอดภัยต่อมนุษย์ตามมาตรฐานขององค์การอนามัยโลก แต่ก็ทำให้ปลาส่วนใหญ่ตายได้

หลังจากคิดหาวิธีแก้ปัญหาที่สะดวก (ไม่ต้องพักน้ำ) และต้นทุนต่ำที่สุด ผมก็ลงเอยด้วยการใช้ Seachem Safe กับวิตามินซีผง

1. ใช้ Seachem Safe 1 กรัม (หรือ Seachem Prime 7 ซีซี) ต่อน้ำประปา 225 ลิตร เพื่อล็อคแอมโมเนีย

2. ใช้วิตามินซีผงจัดการสลายคลอรีนกับน้ำยาวัดคลอรีน ปริมาณที่ใช้จะเปลี่ยนไปตามระดับคลอรีนที่วัดได้ในตอนนั้น แต่ส่วนใหญ่อยู่ที่ 0.9 กรัมต่อน้ำ 225 ลิตร

ที่จริงใช้ Safe อย่างเดียวก็จัดการได้ทั้งแอมโมเนียและคลอรีน แต่ผมใช้วิตามินซีช่วยเพื่อลดต้นทุน เพราะแอมโมเนียในน้ำไม่เคยวัดได้เกิน 1.1 PPM ก็เลยใช้ Safe แค่สำหรับให้คุมแอมโมเนียในระดับนั้นได้ก็พอ

วิตามินซีผงผมซื้อจาก https://www.chemipan.com/home/index.php/635-%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2/640-%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3/695-%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3/1173/1173-ascorbic-acid-vitamin-c-%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%99-%E0%B8%8B%E0%B8%B5-%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%93%E0%B8%91%E0%B9%8C-%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A1%E0%B8%B5.html

ส่วน Seachem Safe ผมซื้อจากอีเบย์ ความจริงเมืองไทยเคยมีขายนะครับ ทั้ง Prime และ Safe เลย สีสันอควาเรียมเป็นผู้นำเข้า ซึ่งผมก็ใช้ Prime อยู่หลายปี แต่ตอนนี้เค้าเลิกนำเข้าแล้ว ในตลาดไทยตอนนี้ ตัวที่มีคุณสมบัติพอๆ กันก็เห็นมีแต่ Tetra AquaSafe ที่ดูเหมือนจะไม่แพง แต่เอาเข้าจริงแพงมาก เพราะต้องใช้เยอะ (5 ซีซี ต่อน้ำ 10 ลิตร) แป็บเดียวก็หมดแล้ว ในขณะที่ถ้าเป็น Seachem Safe ขวด 250 กรัม ผมใช้เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ 225 ลิตรได้เกือบ 5 ปีแน่ะ

Seachem Safe กับ Seachem Prime มีคุณสมบัติเหมือนกัน ต่างกันที่อันแรกเป็นแบบผง อันหลังเป็นแบบน้ำ ผมเลือก Seachem Safe เพราะประหยัดกว่า ไหนๆ ก็ต้องเจอกับค่าส่งมหาโหดแล้ว ก็เลยเอาที่มีน้ำหนักเบาที่สุดและเข้มข้นที่สุด

ก็แค่แชร์ประสบการณ์นะครับ ปัญหาของคุณอาจจะไม่เกี่ยวกับที่เล่ามาก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/12/2560 [12:49:55] โดย NP »
อัพเดทค่ะ
ตอนนี่ไม่มีตายเพิ่มแล้ว น่าจะโดนคลอรีนเข้าไป เท่าที่ดู

อยากถามอีกนิดว่า ปลาหางดาบเลี้ยงรวมกับคาดินัลได้มั้ยคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/12/2560 [18:11:44] โดย javarin »
อัพเดทค่ะ
ตอนนี่ไม่มีตายเพิ่มแล้ว น่าจะโดนคลอรีนเข้าไป เท่าที่ดู

อยากถามอีกนิดว่า ปลาหางดาบเลี้ยงรวมกับคาดินัลได้มั้ยคะ

ปลาสอดหางดาบตัวแดงๆ ในรูปที่อยู่ตรงพื้นกลางตู้ใช่ไหม? ถ้าใช่ก็น่าจะเลี้ยงได้นะ ลองสังเกตดูว่าวิ่งไล่ไหม เพราะปลาแต่ละตัวก็นิสัยต่างกันหน่อย แต่ปลาสอดปกติไม่น่าจะไล่กัดปลาอื่นๆ นะ
ปลาสอดหางดาบตัวแดงๆ ในรูปที่อยู่ตรงพื้นกลางตู้ใช่ไหม? ถ้าใช่ก็น่าจะเลี้ยงได้นะ ลองสังเกตดูว่าวิ่งไล่ไหม เพราะปลาแต่ละตัวก็นิสัยต่างกันหน่อย แต่ปลาสอดปกติไม่น่าจะไล่กัดปลาอื่นๆ นะ
เท่าที่สังเกตดูตอนนี้มันไม่ไล่กัดคาดินัลนะะ แต่มีกัดกันเองนิดหน่อยเหมือนนิสัยของมันค่ะ
อัพเดทตู้ค่ะ วันนี้ไปสอยปลาบอลลูนกับกระดี่มุกมาอย่างละสิบตัวค่ะ ตู้ดูมีสีสันขึ้นเยอะเลยค่ะ