วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:12:43]

อยากเลี้ยงปลาหมอมาลาวี ตุ้36 ช่วยแนะนำทีครับ มือใหม่

1.ไม่รู้ว่าจะเลี้ยง ชนิดไหนดี ไม่อยากซื้อมาแล้วมาไล่กัดกันเลย
2.รองตู้ มันคือสิ่งทีจำเป็นไหมครับ และถ้าอยากจะแต่งให้สวย จะรองตู้ด้วยอะไรดีครับ
3.ปลามาลาวี เหมาะ กับค่าPHสูง แล้วเราจะทำยังไง ให้มันสูงและเหมาะกับปลามาลาวี
4.ขนาดตู้ 36นิ้ว เลี้ยงได้กี่ตัว
5.ช่วยแนะนำ ปลานักดูด ทีอยู่รวมกับปลามาลาวี ได้ มีไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

ปล.มีรูปมาโชว์ให้เป็นแนวทางยิ่งดีเลยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1. เลือกชนิดที่ชอบ เอาพวกที่โตเต็มที่ขนาดไล่เลี่ยกัน พวกนี้ต้องใส่มีจำนวนพอควรเพื่อป้องกันการกัดกันเอง
2. รองด้วยทรายหรือเศษปะการังก็ได้ครับ จำเป็นมั้ย เอาตามชอบจะดีกว่าแต่มันทำให้ดูเป็นธรรมชาติ
3. เศษปะการังที่รองพื้นยังไงละครับ
4. 15-25 น่าจะกำลังดี
5. ซัคเกอร์ธรรมดาๆนี่และครับ
ขอบคุณครับ คุณLonghairguy

ผมมาทำงานทีโคราช เลยหาทีซื้อปลายากหน่อย คนขายที่ร้านก็เหมือนจะแนะนำอะไรผมไม่ค่อยได้ เลยครับ