วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:16:05]

รบกวนทุกท่านช่วยวินิจฉัยอาการปลาแรมบอลลูนให้หน่อยครับ

สังเกตว่าเกือบเดือนแล้วที่แรมบอลลูนว่ายหัวตก
และชอบหลบอยู่หลังพุ่มใม้ไม่ค่อยออกมาว่ายเล่นหน้าตู้เหมือนก่อนครับ อาหารก็กินแต่น้อย ดูหงอยๆ
ส่วนคู่ของมันยังดูปกติดีครับ 

ปกติที่เคยเป็นมันจะว่ายตัวขนานกับพื้นและร่าเริงดีนะครับ
แต่ตอนนี้อาการอย่างที่ว่าครับ

ผมถ่ายน้ำสามสี่วันครั้ง ครั้งล่ะ 20%-30%ครับ
อาหารให้วันล่ะครั้งครับ ตอนเย็น
อุณหภูมิ ประมาณ28-29องศาครับ
เพื่อนร่วมตู้อื่นๆเช่น คาร์ดินัล เข็มแพลตินั่ม บาร์บดูปกติครับ

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆ ช่วยดูให้หน่อยนะครับ  [cry01]

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าไม่มีอาการให้เห็นชัดเจนก็บอกยากครับ [awkward01]
แต่ถ้าให้คาดเดา ก็คงจะไม่พ้นติดเชื้อภายในครับ เพราะเห็นเหมือนก้นมันแดงนิดๆ

ขั้นแรกก็ต้องแยกก่อนครับ เอาออกมาอยู่อีกตู้โล่งๆ มีอะไรให้ปลาหลบนิดหน่อยกันเครียด เปิดปั๊มลมเพิ่มออกซิเจนให้ด้วย

ถ้าปลายังกินอาหารอยู่บ้าง ซื้อ ออกซี่เตตร้าซัยคลิน มาให้ดูก่อนก็ได้ครับ ซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไป เป็นยารักษาโรคติดเชื้อในคน จำพวกหนองในอะไรเทือกๆนั้น
แกะแคปซูลแล้วเอาผงมัน 1/4 ของทั้งหมดคลุกกับอาหาร พรมน้ำนิดหน่อยพอขลุกขลิก แล้วทิ้งไว้ให้แห้งๆหน่อยก็เอาให้ปลากินครับ

ถ้าปลาไม่กินอาหารเลย เอายาแช่เลยก็ได้ครับ ไม่ค่อยได้ผลเท่ากิน แต่ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ปกติผมใช้ 1 แคปซูลในตู้เล็กๆประมาณ 16 นิ้ว ไม่เคยวัดตายตัว ก็ลองกะๆดุละกันครับ

หรือจะใช้ยารักษาโรคติดเชื้อแบคทีเรียของ Azoo ก็ได้ครับ สำหรับรักษาปลาโดยตรง ใช้ตามข้างขวดเลย
ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือมากๆครับคุณบัง  [smile01]

จะไปหาซื้อครับ

ขอโทษอีกคำถามนะครับ
ถ้าเป็นอย่างที่ว่า ต้องใช้เวลารักษาประมาณกี่วันครับ แล้วต้องดูยังไงว่ามันปกติแล้วครับ

ขอบคุณมากนะครับ  [smile04]