วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:47:55]

หอยบูม ขอวิธีกำจัดหอยด้วยครับ

ตามหัวข้อครับคือตอนนี้ตู้ผมหอยเยอะมากเลยครับ จะซื้อยากำจัดหอยมาก็ไม่ได้เพราะในตู้เลี้ยงน้องกุ้งเเคระ กับ หอยเขาอยู่ครับ เลยอยากรบกวนสอบถามพี่ๆในกลุ่มว่าควรกำจัดไงดีครับ มีวิธีทำกับดักหอยหรือใช้อะไรล่อหอยให้เกาะเยอะๆเเล้วตัดออกมั้ยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/10/2560 [20:49:41] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ที่บ้านใช้ปลาปักเป้าช่วยค่ะ 2 ตัวก็คุมไหว [gurock01]
ใช้กับดักหอยครับ จะทำเองก็ได้ ใช้ขวดเล็กๆถ่วงด้วยกรวดหรือหิน แล้วใส่อาหารที่เป็นชิ้นใหญ่ๆไว้ข้างใน เอาแบบที่ปลากับกุ้งมาลากออกไปไม่ได้ ส่วนมากผมจะใช้แตงกวาหรือผลไม้พวกแคนตาลูป, แอบเปิ้ลครับ พอหอยมันมาเกาะเยอะๆก็หยิบออกมาล้างเอาหอยออก ใส่ลงไปใหม่

หรือแบบสำเร็จรูปก็มีครับ น่าจะพอหาซื้อได้ อันนี้รูปจากร้านไม้น้ำ @เมล็ดกาแฟ เชียงใหม่

ใช้กับดักหอยครับ จะทำเองก็ได้ ใช้ขวดเล็กๆถ่วงด้วยกรวดหรือหิน แล้วใส่อาหารที่เป็นชิ้นใหญ่ๆไว้ข้างใน เอาแบบที่ปลากับกุ้งมาลากออกไปไม่ได้ ส่วนมากผมจะใช้แตงกวาหรือผลไม้พวกแคนตาลูป, แอบเปิ้ลครับ พอหอยมันมาเกาะเยอะๆก็หยิบออกมาล้างเอาหอยออก ใส่ลงไปใหม่

หรือแบบสำเร็จรูปก็มีครับ น่าจะพอหาซื้อได้ อันนี้รูปจากร้านไม้น้ำ @เมล็ดกาแฟ เชียงใหม่

รบกวนถามตามวิธีข้างบนนี้หน่อยนะครับคุณบัง
คือฟังดูเหมือนการทำกับดักพลานาเรียเลย ใช่มั้ยครับ

คือเอาถ้วยพลาสติค
ใส่อาหารที่จะทำเหยื่อให้เป็นชิ้นใหญ่ๆวางใว้กันถ้วยลอย
แล้วก็รอหอยมารุมกันกิน  แบบนี้ใช่มั้ยครับ

ถ้าแบบนั้นกว่าที่หอยจะมารุมเหยื่อกันเยอะๆนี้
มันจะใช้เวลาประมาณเท่าไรอ่ะครับ
คือผมหมายถึงน้ำจะเสียเพราะเหยื่อแช่นานๆมั้ยครับคุณบัง  [confuse01]

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและความช่วยเหลือนะครับ  [smile04]

ปล ตัวอย่างกับดักหอยนี่จ๊าบจริงๆ  [smile02]

รบกวนถามตามวิธีข้างบนนี้หน่อยนะครับคุณบัง
คือฟังดูเหมือนการทำกับดักพลานาเรียเลย ใช่มั้ยครับ

คือเอาถ้วยพลาสติค
ใส่อาหารที่จะทำเหยื่อให้เป็นชิ้นใหญ่ๆวางใว้กันถ้วยลอย
แล้วก็รอหอยมารุมกันกิน  แบบนี้ใช่มั้ยครับ

ถ้าแบบนั้นกว่าที่หอยจะมารุมเหยื่อกันเยอะๆนี้
มันจะใช้เวลาประมาณเท่าไรอ่ะครับ
คือผมหมายถึงน้ำจะเสียเพราะเหยื่อแช่นานๆมั้ยครับคุณบัง  [confuse01]

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและความช่วยเหลือนะครับ  [smile04]

ปล ตัวอย่างกับดักหอยนี่จ๊าบจริงๆ  [smile02]

ทำยังไงก็ได้ให้อาหารล่ออยู่ที่ก้นตู้ครับ เอาไม้แหลมเสียบไว้ก็ได้ สักประมาณชั่วโมงนึงหอยก็จะมาเกาะกันเยอะแล้วครับ

ที่ผ่านๆมาก็ไม่เคยพบว่าน้ำเสียนะครับ
ปักเป้าแคระต้องทำใจกันหน่อยนะครับ  สงสัยอาจจะไม่ให้นำเข้ามาจำหน่ายแล้วครับ จากกรณีปลาหมอดำที่หลุดออกสู่ธรรมชาติ  ตอนนี้เครฟิตก็ห้ามนำเข้าเหมือนกัน
ทำยังไงก็ได้ให้อาหารล่ออยู่ที่ก้นตู้ครับ เอาไม้แหลมเสียบไว้ก็ได้ สักประมาณชั่วโมงนึงหอยก็จะมาเกาะกันเยอะแล้วครับ

ที่ผ่านๆมาก็ไม่เคยพบว่าน้ำเสียนะครับ

ขอบคุณมากครับ คุณบัง  [smile04]
ปักเป้าแคระมีของแล้วครับวันก่อนเจอที่สวนจตุจักร