วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:32:42]

จัดตู้เรดบีแบบง่ายๆคับ สำหรับมือใหม่งบไม่ค่อยจะมี

เพิ่งลองจัด 17/5/60

รายละเอียดตู้
24*14*15 ผมใช้แบบตู้กากๆคับ  380 บาท
ดิน H.E.L.P Advanced Soil 8L  900 บาท
รองพื้น ADA Starter Kid  350 บาท พอดีกับตู้ 24 (Bacter100+Clear Super+Tourmaline Bc)
กรอง+ชิลเลอร์ ของเก่าที่มีอยู่แล้ว ATMAN 3338 พ่วงชิลเลอร์ Hailea 66A (เหมือนจะโอเวอร์+น้ำแรง เราก็ปรับหรี่วาล์วเอา)
มีเดีย Azoo 4in1 + ADA Bio Rio + เซรามิคนิดหน่อย 450+695+60 บาท
ไฟ LED แบบหนีบ เอาของเก่ามาใช้ 450 บาท

ตู้ธรรมดาตามร้านขายอุปกรณ์ปลาคับ

ผมใช้เซทนี้คับ

มีเดียแต่ละชั้นคับ

รองพื้น

เทดินทับคับ(ผมไม่ได้รองพัมมิสนะคับ อันนี้แล้วแต่คน)

ผมใช้น้ำประปาเลยคับ ส่วนไหญ่จะใช้น้ำ RO กัน[size=78%]

ต่อกรอง+ชิลเลอร์ รันน้ำคับ  (ช่วงแรกมีขุ่นๆบ้างคับ)

จาวามอสพันขอน+จาวามอสแผ่น+เฟิร์นรากดำ+อเมซอน+บูเซป คับ  ผมลงทีหลังคับ เพราะยังไม่ได้พันมอสกับขอนไม้
(จิงๆแล้วจัดองค์ประกอบภายในให้เสร็จก่อนแล้วค่อยใส่น้ำก็ได้คับ กันตู้เละ)
25องศา ฝ้า+ไอน้ำเริ่มมา

จบคับ...
**เผื่อเป็นแนวทางเล็กๆน้อยๆสำหรับมือใหม่คับ(ชอบแนวโล่งๆคับ)**
***ขอบคุณมากคับ***
****รอระบบเซทตัวให้เข้าที่ ค่า PH/GH/TDS และอื่นๆต่างๆนานา แล้วค่อยหากุ้งมาลงคับ ไว้จะมาอัพเดตนะคับ****[/size]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สวย ได้บรรยากาสลึกลับดีจังครับ
ขอรอชมตอนลงกุ้งนะครับ  [gurock01]
รบกวนถามหน่อยครับ ada starter kit ซื้อที่ไหนครับ
รบกวนถามหน่อยครับ ada starter kit ซื้อที่ไหนครับ

ลองแวะไปดูที่ Atlantis ครับ
ติดตามผลงานครับ

เรียบ ง่าย ประหยัดดีครับ ชอบๆ