วันศุกร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:52:54]

ติดเฟิร์นกับขอนไม้ยังไงครับ

คำถามโง่ๆเลยติดเฟิร์มกับขอนยังไง ในกรณีที่จัดลงตู้ไปแล้ว
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
คำถามโง่ๆเลยติดเฟิร์มกับขอนยังไง ในกรณีที่จัดลงตู้ไปแล้ว

เอ หมายถึง เอาขอนลงตู้ไปแล้ว เติมน้ำแล้ว และอยากจะติดเฟิร์น ใช่มั้ยครับ  [confuse01]

ถ้าเป้นแบบนั้น ไม่ทราบว่า ยังพอยกขอนเอาออกมาพันเอ็นหรือติดกาวข้างนอกได้มั้ยครับ  [smile01]
ติดด้วยกาวครับ กาวติดใต้น้ำได้ ^^
เอาด้ายหรือเอ็นลงไปมัดครับ อันนี้แล้วแต่ความสามารถส่วนตัว ตู้เล็กๆจะลำบากหน่อย
ใช้เคเบิ้ลไท ก็ง่ายดีครับ แต่จะเห็นชัดหน่อย เหมาะกับพวกมอสและไม้ที่โตคลุมได้ง่าย ใช้สีดำ จะมองไม่ค่อยเห็น
ลวดมัดบอนไซ หรือลวดมัดถุงขนมก็ได้ครับ เส้นเล็กๆไม่ถึงมีผลกับสิ่งมีชีวิต ถ้ามันขึ้นสนิมเยอะก็เอาออกได้ครับ ถึงตอนนั้นไม้ก็โตไปถึงไหนๆละ