วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:59:02]

ปลาสอดดำช่วยกำจัดฝ้าผิวน้ำดีจริงมั้ยครับ

ผมมีปัญหาเรื่องฝ้าผิวน้ำค่อนข้างเยอะ ตอนนี้ใช้กรองแขวนที่มีดักฝ้าช่วย ก็ถือว่าดีเลย แต่รู้สึกมันเกะกะไปหน่อย แล้วต้องคอยดูระดับผิวน้ำตลอดไม่งั้นฝ้าไม่ถูกดูดลงกรอง เลยกะว่าถ้าเอากรองแขวนออก แล้วใส่สอดดำไปตัวนึง จะช่วยกำจัดฝ้าดีมั้ยครับ ตู้ 60 นิ้ว มีกรองนอกอยู่แล้วครับ [confuse01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ช่วยได้ แต่แก้ปัญหาไม่ได้หรอกครับ มันไม่ได้กินดีขนาดนั้น การจะทำให้มันกินฝ้าก็ยากเพราะส่วนมากต้องงดอาหาร
ซึ่งถึงตอนนั้นฝ้าก็มักจะหายไปเองได้อยู่ดีเพราะไม่มีอาหารปลาไปเพิ่ม

1. ลดการให้อาหาร ลดจำนวนสัตว์น้ำ ถ้าทำได้
2. เปลี่ยนถ่ายน้ำให้ถี่และมากขึ้นกว่าเดิม
3. เพิ่มออกซิเจนในน้ำ ด้วยการเพิ่มการไหลเวียนที่ผิวน้ำ ยกท่อกรองให้พ้นน้ำ ให้มันตีฟองผิวน้ำ
4. ใช้ท่อกรองฝ้า หรือเครื่องกรองฝ้า

เท่านี้ก็หายไปได้เองแล้วครับ
ปลาสอด ต้องเลือกชนิดให้ถูกครับ
คือปากต้องแบนๆ.

แต่ก่อนผมก็ประสบปัญหานี้ครับ
แต่พอเอาปลาสอดลงไป
มันจัดการฝ้าผิวน้ำ ให้เรียบร้อยเลยครับ
ตู้24-36 1ตัว
ตู้48-60 2ตัว

https://youtu.be/6RkStcaSjj4
อันนี้ตู้ผมเองครับ

แต่ถ้าอยากแก้ให้ยั่งยืน ก็ทำตามความเห็นข้างบนได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/06/2562 [07:04:49] โดย Golfer »
ขอบคุณครับ ว่าจะลองหามาใส่สัก 2 ตัวครับ
ผมว่ากินดีนะ ผมลงสอดดำบอลลูนไป นางไม่ค่อยกินอาหารเม็ดเลย แต่จะไปดูดฝ้าผิวน้ำกินหลังให้อาหารปลาอื่นเสร็จ ทำงานขยันมากๆ แต่ถ้าไม่มีฝ้าให้กินแล้ว นางก็จะลงไปกินอาหารเม็ดจมกับพวกกุ้งและคูลี่แทน
จนวันนี้ผมยังไม่ได้ลงสอดดำเลยครับ 555 ซื้อเครื่องกรองแขวนที่มีตัวดักฝ้ามาใช้ คิดว่าได้ใช้ประโยชน์หลายอย่าง เป็นทั้งกรอง ดักฝ้า เพิ่มแบคทีเรีย เพิ่มแรงดันน้ำในตู้ได้ด้วย แต่ก็ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ แถมดูเกะกะ คงต้องลองลงสอดดำจริงๆแล้ว