วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:58:54]

แนะนำการจัดตู้20นิ้วด้วยครับ มีรูปพร้อมข้อมูลครับ

พอดีเป็นมือใหม่มากๆครับ แนะนำการจัดตู้ด้วยพื้นทรายด้วยนะครับ  [smile05]

พอจะมีไม้ชนิดไหนลงเพิ่มได้บ้างครับ พอดีไม่ค่อยขยันตัดแต่งต้นไม่สักเท่าไหร่ครับเลยเลี้ยงตู้ทรายครับ  [gurock01]

อยากให้ตู้ดูมีมิติมากกว่านี้และเขียวๆกว่านี้ครับ

ข้อมูลตู้ ขนาด 20 นิ้ว

สิ่งมีชีวิต
ปลาตระกูลเดียวกับพวกเซเป้ (จำชื่อไม่ได้ครับ) 8 ตัว
อ๊อดโต้ 1 ตัว
เชอรรี่บาฟ 1 ตัว (เป็นตัวที่รอดชีวิตก่อนมาจัดตู้นี้ครับ)
แพะจูลี่ 1 ตัว
หอยกินหอย 2 ตัว

เพิ่มเติมครับ ตู้นี้เคยโดนตะไคร่บุกไปนึงรอบครับ กำจัดไม่หมดยังมีอยู่ตามขอนไม้ครับ สามารถกำจัดได้ด้วยวิธีไหนบ้างครับ
(น่าจะเป็นตะไคร่ขนเขียวรึเปล่าครับช่วยดูให้ทีครับ)

ขอบคุณครับ  [smile01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พอดีเป็นมือใหม่มากๆครับ แนะนำการจัดตู้ด้วยพื้นทรายด้วยนะครับ  [smile05]

พอจะมีไม้ชนิดไหนลงเพิ่มได้บ้างครับ พอดีไม่ค่อยขยันตัดแต่งต้นไม่สักเท่าไหร่ครับเลยเลี้ยงตู้ทรายครับ  [gurock01]

อยากให้ตู้ดูมีมิติมากกว่านี้และเขียวๆกว่านี้ครับ

ข้อมูลตู้ ขนาด 20 นิ้ว

สิ่งมีชีวิต
ปลาตระกูลเดียวกับพวกเซเป้ (จำชื่อไม่ได้ครับ) 8 ตัว
อ๊อดโต้ 1 ตัว
เชอรรี่บาฟ 1 ตัว (เป็นตัวที่รอดชีวิตก่อนมาจัดตู้นี้ครับ)
แพะจูลี่ 1 ตัว
หอยกินหอย 2 ตัว

เพิ่มเติมครับ ตู้นี้เคยโดนตะไคร่บุกไปนึงรอบครับ กำจัดไม่หมดยังมีอยู่ตามขอนไม้ครับ สามารถกำจัดได้ด้วยวิธีไหนบ้างครับ
(น่าจะเป็นตะไคร่ขนเขียวรึเปล่าครับช่วยดูให้ทีครับ)

ขอบคุณครับ  [smile01]

ไม่เคยใช้ทรายเป้นตัวรองพื้นนะครับ
เคยแต่กรวด แต่คิดว่าก็ไม่น่าจะต่างกันนะครับ [smile03]

ใม้ที่เคยลองปักกับกรวดดูแล้วงอกงามดีสำหรับผม
ก็ มีพวก ไฮโกรดาวกระจาย  ขาไก่ด่าง  พวกสาหร่ายต่างๆ  ผักเป็ด ก้านธูป หญ้าลิ้นงูเห่าคร้บ [smile04]
คล้ายๆกับว่าพวกใม้ข้อนี่เลี้ยงกับตู้ทรายตู้กรวดได้ครับ
สองสามเดือนฝังปุ๋ยที แล้วก็ปุ๋ยน้ำช่วยครับ  [smile04]
แต่ก็คงต้องตัดเล็มกันบ้างเหมือนกันน่ะครับ

ส่วนตะใคร่ผมใช้หอยหมวกทหารกับหอยเขาครับ ก็พอได้นะครับ  [smile01]

กรองแขวนสองตัวเลย เด็ดขาดมากครับ  [thumbup]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/07/2561 [20:16:00] โดย GAMMARAY »
ไม่เคยใช้ทรายเป้นตัวรองพื้นนะครับ
เคยแต่กรวด แต่คิดว่าก็ไม่น่าจะต่างกันนะครับ [smile03]

ใม้ที่เคยลองปักกับกรวดดูแล้วงอกงามดีสำหรับผม
ก็ มีพวก ไฮโกรดาวกระจาย  ขาไก่ด่าง  พวกสาหร่ายต่างๆ  ผักเป็ด ก้านธูป หญ้าลิ้นงูเห่าคร้บ [smile04]
คล้ายๆกับว่าพวกใม้ข้อนี่เลี้ยงกับตู้ทรายตู้กรวดได้ครับ
สองสามเดือนฝังปุ๋ยที แล้วก็ปุ๋ยน้ำช่วยครับ  [smile04]
แต่ก็คงต้องตัดเล็มกันบ้างเหมือนกันน่ะครับ

ส่วนตะใคร่ผมใช้หอยหมวกทหารกับหอยเขาครับ ก็พอได้นะครับ  [smile01]

กรองแขวนสองตัวเลย เด็ดขาดมากครับ  [thumbup]
ขอบคุณมากๆครับพี่  [smile05]
ยังไงเดียวต้องเอาไม้ที่พี่แนะนำมาลงตู้บ้างแล้วครับ ใช้วิธีการฝังปุ๋ยให้สายอาหารแทนการใช้ดินแบบที่พี่บอกก็ได้ใช่มั้ยครับ แสดงว่าแบบนี้ แบบนี้ผมสามารถเลี้ยงไม้ที่อยู่ในดินได้ใช่มั้ยครับ พวกโรทาร่า เพิ่ลหวีด3ใบ อะไรพวกนี้อะครับ  [confuse01]
ส่วนกรองแขวนที่มี2ตัวเพราะว่ายุบไปตู้นึงคร้าบบ เลยเหลือ จับรวบลงตู้เดียวเลยครับ แหะๆ [perv02]
ใช้วิธีการฝังปุ๋ยให้สายอาหารแทนการใช้ดินแบบที่พี่บอกก็ได้ใช่มั้ยครับ
แสดงว่าแบบนี้ แบบนี้ผมสามารถเลี้ยงไม้ที่อยู่ในดินได้ใช่มั้ยครับ พวกโรทาร่า เพิ่ลหวีด3ใบ อะไรพวกนี้อะครับ  [confuse01]

ได้ครับ  ปักเลย [smile04]