วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:14:37]

สอบถามครับ นี่คืออาการเริ่มแรกก่อนระบบพังหรือเปล่า ?

ผมรันน้ำมาได้ 2 อาทิตย์ ไบโอไดเจส 2 หลอด เมื่อวานลงหินตายไป กลิ่นมาเลยครับ แต่กลิ่นไม่ได้เน่านะ กลิ่นแบบกลิ่นทะเลเลย แล้วน้ำไม่ใส วัค่า no2 ได้ 0.3 ความเค็ม 30 ppt ph ยังไม่ได้วัด
ตู้ หกเหลี่ยม สูง 18นิ้ว เส้นผ่านศูนย์กลาง 12 นิ้ว
ตอนนี้หนักใจเรื่องกลิ่นที่ออกมา กับน้ำที่ไม่ใส อยากถามว่าถ้าผมใส่มีเดียเป็น activated carbon เพิ่มจะช่วยเรื่องกลิ่นกับความใสได้ไหมครับ
ถ้ากลิ่นเริ่มแรงแล้วน้ำเริ่มเหลืองนี่ คือระบบพังแล้วใช่ไหมครับ ?
แล้วในช่วงการเซ็ตระบบนี่ ควรเปลี่ยนน้ำด้วยไหมครับ หรือว่ารันไปเรื่อยๆจนค่าน้ำโอเคค่อยเปลี่ยน? ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/2561 [11:03:49] โดย newbyaqualium »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตู้มีกรองไหมครับ ขอดูระบบรวมๆหน่่อยครับ
เวลารันน้ำต้องลงหินตายด้วยนะครับ ถ้าเริ่มลงหินเมื่อวาน ก็นับเมื่อวานเป็นวันที่ 1 รันไปอีก 30วัน ++
ระหว่างรันห้ามเปลี่ยนน้ำ ให้เดินระบบกรองตามปกติ น้ำที่ใช้ควรเป็นน้ำที่ผ่านเครื่องกรอง หรือน้ำ RO ได้ยิ่งดีครับ
ถ้ามีกลิ่นแรงนี่อาจจะเป็นเพราะใช้น้ำประปา อันนี้เดานะครับ
เป็นกรองแขวนพร้อมสกิมเมอร์ ยี่ห้อ dolphin รุ่น ps 2012 protein skimmer อ่ะครับ แต่อัพเดทตอนนี้ใส่หินเป็นเพิ่มสองก้อน พอลองใส่ activated carbon ลงกรอง ใสกิ๊ง กลิ่นหายเลยครับ 555+ แต่ว่ากุ้งตายที่ใส่ลงไปเริ่มมีเมือกขาวๆขึ้นแล้ว ไม่ทราบว่า เมือกขาวๆนี่เป็นตัวแสดงให้เห็นว่าแบคทีเรียกำลังทำงานใช่ไหมครับ ? ผมควรเอาออกหรือเปล่า หรือปล่อยไว้แล้วมันจะหายไปเองอ่ะครับ ???
พอมีเมือกมาคลุม ผมก็คีบออกครับ รันน้ำเปิดกรองกับสกิม เหมือนเลี้ยงจริงทุกอย่าง พอครบ 30 วันถึงมาเทสค่าน้ำครับ
สอบถามครับ มีอะไรไม่รู้ติดมากับหินเป็นกำลังบานเลย มันคืออะไรเหรอครับ?
คิดว่าเป็นแอนหญ้านะครับ