วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:03:17]

ขอวิธีสังเกตุพื้นตามธรรมชาติที่น่าจะมีกุ้งอาศัยอยู่หน่อยครับ

[shock02] ตามหัวข้อเลยครับไอ้ตัวผมก็ถนัดซื้อร้านอย่างเดียว แต่ไม่รู้ผีเข้ายังไงเกิดอยากออกไปตักเองซะนี่ - - เอาขวดดักกุ้งฝอยไปปักทางน้ำก็ได้แต่กุ้งฝอยรัวๆ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เมื่อก่อนผมไปหาตักเอาตามสวนน่ะครับ
สวนแบบที่มี่ท้องร่องที่เขาปลูกผลไม้แล้วขุดเป็นคลองเล็กๆระหว่างคันดินที่ปลูกผลไม้น่ะครับ
น้ำไสๆค่อนข้างนิ่งๆ  ชอบเจอกุ้งตัวใสๆเล็กๆ กับพวกปลาหัวตะกั่ว ปลากริม ปลาเข็ม อะไรยังเงี้ยะครับ  [smile01]

ฮือๆๆๆ นึกถึงสมัยก่อนจัง 
ตอนนี้กลายเป็นถนนเป็นหมู่บ้านไปหมดแล้ว   [cry01]
 ไปตามธรรมชาติแหล่งน้ำไหล อย่างแถวเพชรบุรี,ประจวบฯ แล้วช้อนตามรากไม้น้ำดู จะได้ กุ้งตะเข็บ หรือ กุ้งจมูกยาว
มาครับ แต่กุ้งจมูกยาว เพาะไม่ได้ในน้ำจืด เอากุ้งตะเข็บ มาเลี้ยงเล่นดีกว่าครับ
เคยได้มาจากลำธารน้ำสะอาดๆหน่อย ตามอ่างเก็บน้ำก็เคยเจอ
ตอนนี้เดินทางมาศัยแถวสารคามพื้นที่ธรรมชาติหายากมาก  [mock02] กำลังรวบรวมข้อมูลจากเด็กๆในชั่นเรียนครับช่วงนี้ อยากลองออกช้อนจริงๆซักครั้ง
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านมากครับ

ถามอีกซักนิดผมว่าตู้ 14" ถ้าใช้ปั้ม 600L/H มันแรงไปรึเปล่าแล้วให้น้ำมันเบาทั้งเจาะรู้ทำให้ทางน้ำออกใหญ่พอดีลองหลายวิธีอยากจะหาวิธีให้มันเบาลง
(เอาออกจากตู้กุ้งเก่า พอดีทุกวันนี้ใช้กรองฟองน้ำต่อกับกรองแขวนก็พอแล้วกับปั้มเล็กอีกตัวต่อไปถังพัมมิสด้านนอก)
ดูตามที่น้ำสะอาดๆไว้ครับ เพราะสกปรกหน่อยกุ้งจะไปก่อนเขาเลย แล้วก็ที่ๆดูแล้วมีไม้น้ำ มีก้อนหิน มีอะไรที่ให้กุ้งหลบเยอะๆ มีตะไคร่เกาะหินเขียวๆ

ถ้าเจอที่ประมาณนี้ ส่วนใหญ่จะมีทั้งนั้นครับ กุ้งอะไรว่ากันอีกที ส่วนใหญ่จะเป็นกุ้งฝอย แต่บางทีมันจะมีกุ้งอื่นอยู่ปนๆกัน ถ้าครั้งแรกๆเจอแต่กุ้งฝอยอย่าเพิ่งท้อ เอาทดไว้ทำกุ้งเต้น [hungry01] เอ้ย เอาปล่อยไปก่อน แล้วพยายามต่อ

ตามตอหม้อสะพานที่ข้ามลำธารหรือคลองเล็กๆที่น้ำยังสะอาด สะพาน,โป๊ะของเขื่อน,อ่างเก็บน้ำ ตามลำธารส่วนที่มีโขดหินเยอะๆ คลองส่งน้ำหรือทางน้ำไหลที่ไหลที่มีหญ้าขึ้นริมๆ มีขยะอะไรสักอย่างกองอยู่ในน้ำ ที่เป็นที่อยู่ที่หลบของกุ้งได้ครับ

เอาหน้ากากไปดำดูก่อน เพราะบางทีมันมีตัวแต่เราจับมันไม่ได้เอง