วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:33:15]

ขอคำปรึกษาตั้งตู้ใหม่ครับ

พอดีผมตั้งตู้ได้ 3 สัปดาห์แล้ว แต่รู้สึกว่าต้นไม้ไม่โต แถมยังทยอยลอยกันอีก ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขนาดตู้ 22 * 14 * 16 นิ้วครับ รองพื้นด้วยปุ๋ยรองพื้น+พัมมิส  ใช้ไฟ T5 54W (พอไหมครับ) กรองใช้กรองแขวน jebo 505 ใส่พัมมิสเต็ม 2 ข้าง

ต้นไม้ที่ลง
1 กรอสโซ่
2 โรทาล่าแดง
3 โรทาล่าเขียว
4 ซาจิเล็ก

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมก็มือใหมม่นะครับ ตอบจาก ปสก ที่เจอมา

3 สัปดาห์แล้ว แต่รู้สึกว่าต้นไม้ไม่โต
- ถ้าไม่มีคาร์บอน จะโตช้ากว่าและไม่สวยเท่าตู้ที่มีคาร์บอนครับ แต่ถ้าไม่ตายและไม่ละลาย ก็ถือว่ายังโอเคครับ

ต้นไม้ทะยอยลอย
- อาจจะเพราะดินหนาไม่พอครับ หรือปักไม่ลึกมากพอ

ขอเสริมเรื่องกรองนะครับ
ตู้ 22 นิ้ว ให้ดีเปลี่ยนเปนกรองนอกดีกว่าครับ สมัยนี้ยี่ห้อถูกๆราคาไม่ถึงพันมีให้เลือกใช้แล้วครับ
ประสิทธิภาพดีกว่า กรองแขวน แบบเห็นได้ชัดครับ
ตอนนี้ลองคาร์บอนยีสแล้วครับ แต่ต้นไม้ก็ยังไม่โต แถมยังรากเน่าลอยออกมากตายกันเกือบหมดแล้ว
เริ่มท้อใจซะแล้ว ปัญหามันอยู่ตรงไหนหรอครับ ไฟไม่พอหรือเปล่า หรือกรองไม่ดี หรือปุ๋ยไม่พออะครับ
ผมว่าผมก็อ่านบทความจากทั้งเว็บเก่าและใหม่มามากอยู่นะ 555
อุณหภูมิน้ำเท่าไหร่ครับ
อุณหภูมิน้ำเท่าไหร่ครับ

ไม่แน่ใจครับ ยังไม่ได้ซื้อเทอโมมิเตอร์เลย แค่คิดว่าน่าจะ 30 oC ครับ
ในรูปเหมือนมีใบไหม้ด้วย พยายามรักษาอุณหภูมิอย่าให้สูงเกินไป และนิ่ง ติดพัดลมหน่อยก็ดีครับ
ในรูปเหมือนมีใบไหม้ด้วย พยายามรักษาอุณหภูมิอย่าให้สูงเกินไป และนิ่ง ติดพัดลมหน่อยก็ดีครับ ช่วงแรกหมั่นเปลี่ยนน้ำทุกวัน วันละ 20-30 %
ในรูปเหมือนมีใบไหม้ด้วย พยายามรักษาอุณหภูมิอย่าให้สูงเกินไป และนิ่ง ติดพัดลมหน่อยก็ดีครับ
อันนี้ใช่หมายถึงเฟิร์นตรงกลางใช่ไหมครับอันนี้ผมเอามาจากตู้เก่ามันเป็นแบบนี้อยู่แล้ว แหะๆ
ขอบคุณครับจะลองเปลี่ยนน้ำบ่อยๆดูนะครับ
ดูแล้วเหมือนคาร์บอนน้อยไปครับ ใบเก่าร่วง ใบใหม่ไม่งอก โตช้า อาจจะขาดปุ๋ยร่วมด้วย

ซาจิกับเฟิร์นยังไงก็น่าจะรอด แต่จะโตช้ามาก แต่สำหรับต้นที่เหลือคงต้องเพิ่มคาร์บอนให้มากกว่านี้ครับ โดยเฉพาะช่วงแรกๆ ต้นไม้จะยังอ่อนแออยู่มาก
ถ้าไม่เพิ่มคาร์บอนก็รอดเหมือนกัน แต่ต้องรอต้นไม้ปรับตัวค่อนข้างนาน บางทีก็ 2-3 เดือนนั่นล่ะครับถึงจะเริ่มเห็นใบใหม่

สังเกตเห็นว่ามีฟองอากาศตรงที่น้ำไหลลง ตรงนั้นมันจะทำให้คาร์บอนระเหยไปครับ อย่าให้มันมีฟองอากาศ เอาแค่ให้ผิวน้ำมีการไหลเวียนบ้างก็พอ เพราะลำพังคาร์บอนยีสต์ก็ได้คาร์บอนน้อยอยู่แล้ว ยังมาระเหยไปกับฟองอากาศอีก หมดกันพอดี