วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:04:37]

กำลังรันน้ำครับ ช่วยดูให้หน่อยครับ

สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมกำลังรันน้ำ เริ่มเมื่อวันที่ 16-7-17 ครับ ใช้เกลือยี่ห้อ Reef Life ที่ร้านแนะนำมา ตีน้ำตามสูตรที่เขียนข้างถัง แล้วก็เติม Biodigest ไปหลอดนึง
ผ่านไปหนึ่งอาทิตย์ 22-7-17 ตอนนี้น้ำใส แต่ค่าความเค็มมันลดลงได้ยังไงก็ไม่รู้ แล้วที่หินก็มีเมือกๆขาวๆ อยู่ด้วย ส่วนค่าต่างๆก็ยังแปลก No2,No3 ได้อยู่ที่ 1แล้วก็ pH 7.5

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าผมทำอะไรผิดไปหรือเปล่า

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
หินน้อยไปครับ หาเพิ่มสัก2-3ก้อน
ลองใส่เศษอาหารประมาณปลายนิ้วก้อยลงไป  เพื่อเทสดูความพร้อมของแบคทีเรียครับ
หลักๆ ของ Hardware,Additive ก็...!

-. ท่าต้องการที่จะเลี้ยงอยู่ตู้นี้อย่างยั่งยืน ให้เอาเศษปะการัง(คาดว่าซื้อมาจากjjขายเป็นกิโล) ที่พื้นออก
เพราะในอนาคต จะทำให้เกิดปัญหา No3 ขึ้นแล้วไม่ลง ท่าต้องการพื้นทรายให้ใช้ Lifesand ที่เป็นถุง Humaned Make Product
เพราะเค้าจะคำนวนการย่อยสลายให้หมดจด ของCalclium Chrolide & Cabonate โดย BActeria เป็นอย่างดี ไม่ก่อให้เกิดปัญหา
(Old Tank Syndrom) เมื่อเวลาอายุตู้เรีิ่มแก่ขึ้น
-. ควรใช้เกลือที่มีคุณภาพ ที่มีค่า ด่าง ALK ที่เท่ากัน ทุก batch ที่ ใช้ ราคาจะสูงกว่าตามท้องตลาด
แต่มันจะไม่ทำให้เกิดปัญหา Unbalance ของโครงสร้างทางเคมี  (Ionic Balance) ของน้ำทะเลในตู้ที่ใช้เลี้ยง
-. ต้องมี test kit สำหรับวัด KH ตุณภาพ ติดไว้กับตัวตลอดและตรวจวัด KH ให้คล่อง
พยายามหา RELATIONSHIP ของปริมาณ Co2 และ PH ในตู้เวลาเปิดไฟและปิดไฟและทำความเข้าใจกะมันให้ถ่องแท้

ที่เหลือ ก็ ดูไม่มีปัญหาอะไรครับ ทุกอย่างดูดี
PS. Protein Skimmer ไม่ค่อยสำคัญ ครับเอาออกก็ได้ เพราะจำนวนน้ำน้อย
      เปลี่ยนเป็น Activate Carbon กับ PO3 remover ดีดีจะดีกว่าครับ ใช้ของดีดีนะครับ
เรื่องของการ take off ระบบ
-.ทิ้งทุกอย่างไว้ 2-3 อาทิตย์โดยไม่ต้องทำอะไร แล้วคอยระวัง nO2 ในกรณีที่ยังใช้หินเก่าที่เป็น set เดิมจากภาพถ่าย ยังไงก็มีของเสียทำให้ no2 ขึ้นอยู่แล้วก็รอมันล่วง
-.ท่าทุกอย่างเป็น 0 ตั้งแต่ วันแรก จนวันที่ 14 ให้เลี้ยงปลา พวก Demsel หรือ การตูน สัก 1 ตัว ค่อยๆ ให้ อาหารนิดหน่อยวันล่ะครั้ง
 ระหว่างนั้นก็ ค่อยๆ monitor no2 ท่าไม่ขึ้นก็ค่อยๆเพิ่ม

ย้ำท่าต้องการเลี้ยงตู้นี้อย่างยังยืนและให้มีความสุขโดยที่ไม่ต้องมาคอยแก้ปัญหาNo3 จนต้องยุบตู้ Reset ใหม่ หลังจากนี้ีภายในอีก 6-12 เดือน
ให้ทำเรื่อง Hardware Set up และเปลี่ยนหินให้จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/10/2560 [18:05:03] โดย kkk13bt »