วันอังคารที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:05:44]

ใส่ต้นไม้อะไรดีให้กุ้งแคระ ที่งามนานๆไม่ต้องใส่ปุ๋ย

ใส่ต้นไม้อะไรดีให้กุ้งแคระ ที่งามนานๆไม่ต้องใส่ปุ๋ยค่ะ .. ไปซื้อชวามอสมันก็อยู่ได้นะแต่ไม่นานมาก
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ใส่ต้นไม้อะไรดีให้กุ้งแคระ ที่งามนานๆไม่ต้องใส่ปุ๋ยค่ะ .. ไปซื้อชวามอสมันก็อยู่ได้นะแต่ไม่นานมาก

มอสกับต้นไม้ในตู้ผมตั้งหลายชนิด ผมเลี้ยงมาจะ 2 ปีแล้ว ไม่เคยใส่ปุ๋ย ก็ไม่เห็นเป็นไร
แค่โตช้ากว่าคนที่เค้าอัดปุ๋ยแน่นอน (ขนาดโตช้า แต่ก็ตัดแต่งมาหลายรอบแล้วนะ)
ชวามอสเคยโยนทิ้งใส่อ่างหางนกยูง ทิ้งไว้ลืมๆ ดูอีกที กอเบ้อเร่อ ยังเคยเก็บเอามาขายถูกๆเลย
ถ้าบอกอยู่ได้ไม่นาน ปัญหาของคุณไม่น่าใช่เรื่องปุ๋ยแล้วแหล่ะครับ
แล้วถ้าถามว่าอะไรงามนานๆ คือทนสุดก็อนูเบียสครับ ส่วนกุ้งแคระ จริงๆแล้วมันก็ไม่ไดสนใจต้นไม้เลยนะ ไม่ใส่มันก็อยู่ได้
มันอยู่ที่คนเลี้ยงล้วนๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/03/2560 [13:04:50] โดย lalaha »
ผมใส่ มอส กับไม่อื่นๆเลี้ยงแบบปกติ ไม่ตายเลยครับ 3เดือนแล้ว   ตู้เล็กมีไฟนะครับ
มอสกับต้นไม้ในตู้ผมตั้งหลายชนิด ผมเลี้ยงมาจะ 2 ปีแล้ว ไม่เคยใส่ปุ๋ย ก็ไม่เห็นเป็นไร
แค่โตช้ากว่าคนที่เค้าอัดปุ๋ยแน่นอน (ขนาดโตช้า แต่ก็ตัดแต่งมาหลายรอบแล้วนะ)
ชวามอสเคยโยนทิ้งใส่อ่างหางนกยูง ทิ้งไว้ลืมๆ ดูอีกที กอเบ้อเร่อ ยังเคยเก็บเอามาขายถูกๆเลย
ถ้าบอกอยู่ได้ไม่นาน ปัญหาของคุณไม่น่าใช่เรื่องปุ๋ยแล้วแหล่ะครับ
แล้วถ้าถามว่าอะไรงามนานๆ คือทนสุดก็อนูเบียสครับ ส่วนกุ้งแคระ จริงๆแล้วมันก็ไม่ไดสนใจต้นไม้เลยนะ ไม่ใส่มันก็อยู่ได้
มันอยู่ที่คนเลี้ยงล้วนๆเลย

ปลูกไม้น้ำอะไรไว้บ้างเหรอครับ เผื่อเป็นแนวทางหามาเลี้ยงบ้าง  [smile03]
ผมใส่ มอส / อนูเบียส / เฟิร์นราดำคับ  รู้สึกทนดีคับ อุณหภูมิ 27-29 มอสผมอยู่รอดปกติคับ แต่ถ้าเป็นเรดบีคงต้อง 23-25 นะคับ
ผมใส่ มอส / อนูเบียส / เฟิร์นราดำคับ  รู้สึกทนดีคับ อุณหภูมิ 27-29 มอสผมอยู่รอดปกติคับ แต่ถ้าเป็นเรดบีคงต้อง 23-25 นะคับ

ใส่ปุ๋ยหรือเปล่าครับ? แล้วใช้ดินหรือกรวดฮะ ขอกวนนิด  [perv03]
ที่บ้านใส่สไปกี้มอสค่ะ