วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:29:56]

ถามจุดวางหัวดิฟทีครับ

หัวดิฟนี่ต้องวางไว้ตำแหน่งไหนในตู้ถึงจะดีครับ ถึงจะทำให้คาบ้อนผสมในน้ำได้ดี เพราะตอนนี้เอาจุ็บใสไปแปไว้ใต้กรองแขวนให้น้ำตกมากวนๆฟองไว้ไม่รู้จะถูกหรือผิดก็ไม่ทราบ
 [hungry01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมเข้าใจว่า วางตรงไหนก้ได้ ขอให้กระแสน้ำพัดพาให้มันไปได้ทั่วๆตู้อะนะครับ
ตอนนี้ผมใช้กรองนอก ก็จะ เอาดิฟไว้ ตรงข้ามกับ ท่อน้ำออก ให้กระแสน้ำพัดฟอง co2 ให้มันลอยไปทั่วๆตู้ครับ
แปลว่าผมเข้าตัดสินใจถูกแล้วสินะครับที่เอาไปวางไว้ใต้กรองให้มันกวนๆในน้ำนานๆ
เหมือนว่าทำแบบนั้นก้ได้ แต่ต้องให้น้ำอยู่ปริ่มๆกรอกแขวนเลยเพราะถ้าน้ำตกลงมามีฟองอากาศมาก ออกซิเจนมันจะไปหักล้างกับ co2
ทำให้ co2 จำนวนลดน้อยลง (อันนี้เหมือนเคยได้ยินเขาว่ามาครับ)

เมื่อก่อนผมใช้กรองแขวนอยู่หลังตู้  แล้วให้ดิฟอยู่หน้าตู้ครับ พอน้ำมันตกจากกรองแขวนมันก็วนไปหน้าตู้ได้อยู่ สังเกตจากฟองมันลอยไปทั่วตู้ไหมนะครับ ถ้าไม่ลอยก็ลองปรับเปลี่ยนที่ดูครับ
ผมจะวางไว้ตรงข้าม outflow กระแสน้ำมันจะปั่นวนม้วนฟองได้ดี และ flow ทั่วตู้
ส่วน o2 กับ co2 ไม่ได้หักล้างกันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/02/2560 [02:20:46] โดย TheGrowth »
ขอบคุณครับ ผมเอาไปไว้ตรงทางน้ำออกแล้วเติมน้ำให้ปรื่มตู้เล ตอนนี้ 1 อาทิตย์แล้วมอสเขียวใบเริ่มเดินละครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำมากครับ  [smile02]