วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:43:44]

ขออนุยาติ สอบถามเรื่อง การทำคาร์บอน ค่ะ

อยากได้คาร์บอนแบบทำเองอะคะ มันจะดีมั้ย แล้วมันทำยากมั้ยค่ะ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
หน้า "ห้องสมุด" มีบทความให้อ่านครับ ตามไปอ่านไปเลย ผมก็อ่านจากตรงนั้นแล้วทำตาม จบๆเลยครับ สำเร็จตั้งแต่ครั้งแรกเลย

https://aqua.c1ub.net/home/index.php?action=articles;cat=18

อยากได้คาร์บอนแบบทำเองอะคะ มันจะดีมั้ย แล้วมันทำยากมั้ยค่ะ

ดีมั้ย มันดีกว่าไม่มีคาร์บอนอยู่แล้วครับ  [smile03]
แต่ถ้าจะเอาไปเทียบกับแบบถังอันนั้นมันก็เทียบไม่ได้ครับ แบบถังดีกว่าอยู่แล้วครับ  [smile04]

ส่วนทำยากมั้ย ครั้งแรกมันก็ยากนิดหน่อยครับ
แต่ครั้งต่อๆไปมันจะเริ่มคล่องขึ้นเรื่อยๆเองครับไม่ต้องห่วง  [thumbup]

ผมทำคาร์บอนเองครั้งแรก กว่าจะเจาะฝา กว่าจะต่อสายเสร็จ เล่นไปครึ่งคืนแน่ะ  [lol01]
ก่อนทำผมอ่านวิธี ดูยูทูปเป็นเดือนๆแน่ะครับ งานการไม่ทำ ฮาๆๆๆๆ [lol01] [lol01]

รายละเอียดตามคุณtanaweeว่าใว้เลยครับ  [thumbup]

ทำเสดแล้ว กำลังรอผลงานยุ ถ้ามันมั้ยสำเร็จก็ทำใหม่ ซื้อของมาตุลไว้เยอะละ 555 ลองจนกว่ามันได้ละคะ 555 ใจรักไปแล้ว
ออกไหมครับ  คาร์บอน diy เช่น คาร์บอนยีส  หรือ คาร์บอน ab กรดมะนาว กับเบคกิ้งโซดา(โซเดียมไบคาร์บอเนต) ตอนทำแรกทำจะยุ่งยากหน่อยครับ ออกบ้างไม่ออกบ้างผมทำอยู่หลายรอบหาจุดรั่วซึมสนุกเลยกว่าจะได้ หงุดหงิดมากพอสมควร เคยใช้ คาร์บอนab มันไม่ต้องรอเหมือนคาร์บอนยีสอะครับผสมเสร็จออกเลยครับ   แต่ขวดหนึ่งผมใช้กับตู้ 18 แค่ 1 อาทิตย์ก็หมด ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาใช้ แบบถังพร้อมโวลินอยวาว์ลครับสะดวกดีมากเปิดปิดตาม timer ที่เราตั้วไว้ อึดมากๆครับ ตอนนี้ ๅ ฟองต่อ 1 วิ 3 เดือนแล้วครับเข็มยังไม่ตกสะดวกมากครับ   ต่อไปถ้าสะดวกและคิดว่าเลี่้ยงไม้น้ำยาวๆ แนะนำครับ แบบถังชัวร์สุด อะครับ
ก็ทำตามงบอ่าคะ ... งี้แหละ งบนักศึกษา 555
ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ  ตอนแรกผมก็ใช้คาร์บอน ab มานานอยู่ครับ ใช้กับตู้ 48 ตอนหลังไม่ไหวเปลี่ยนเป็นตู้ 18 กะ 20 ครับ
งบน้อยใช้สอยอย่างประหยัด 5555
แนะนำใช้จุกยางวิทยาศาสตร์ อุดฝาขวดนะครับสะดวกดี  ตอนแรกใช้ฝาจุกเจาะรู มันรั่วครับ  รั่วแล้วอุด อุดแล้วรั่ว เลยใช้ จุกยางดำ อุดเลย สะดวกดี