วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:09:18]

ตู้ตั้งใหม่ สด สด 3 วัน แล้ว รบกวน รู้สึก ขาด อะไร บางอย่าง

เริ่มศึกษา จาก apuaC1ub อ่านทุกกระทู้ มามากกว่า 2-3 เดือน
เริ่มจาก ไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับ ไม้น้ำ เลย ตอนนี้ อยากลอง กับตัวเอง
 ไม่ลองไม่รู้ จึงไป ตลาด ปลา เกือบทุกอาทิตย์ ดูอย่างเดียว แต่
ไม่กล้าถาม เพราะว่ากลัวคนขาย บอกไอ้นี่ ไม่รู้อะไรเลย
ดูเสร็จ ก็มา เปิดเว็บ apuaC1ub อ่าน อีก
  ยอมรับ เว็บนี้ดีมาก มาก สำหรับ คนรักตู้ไม้น้ำ อ่านแล้วดูอบอุ่น
 เริ่มเก็บเงิน เลย ครับ จัดอุปกรณ์ ชุดใหญ่ เลย ครับ
รายละเอียดตู้  สด สด เลย (ตั้งตู้วันแรก 13/6/2019 )
- ตู้ LID ขนาด 36 x 18 x 18 นิ้ว ตู้ซื้อเก็บไว้นาน 1 เดือนก่อนแล้ว  blue space aquatic
- กรองนอก Eheim 2217+ Sub Filter 600 
- Inflow Outflow แก้ว 13 นิ้ว
- Carbon ถัง 3 ลิตร
- ไฟ Chihiros WRGB 90
- Chiller Hailea 90a ตั้งอุณหภูมิ 25c
- วัสดุรองพื้น ADA Powder Sand Special 1 ถุง Atlantis-jj
- ดิน ADA amazonia x 3 ถุง
-ชุดปุ๋ยน้ำ  Nature Life Set  ร้าน ปาร์คไม้น้ำ
- อุปกรณ์ ครบ คีมตัด ทุกอย่างพร้อม เริ่มเลย

เริ่ม ตั้งดุก่อน พอได้ไหม เตรียม ขอนไม้ไว้นานแล้ว พร้อมแล้ว 
วันที่เริ่ม ทำตั้งแต่ 11 โมงเช้า ถึงเที่ยงคืน ดูอุปกรณ์ เละเลย

ปัญหา ตอนRun ระบบ ต้องต่อ น้ำเข้ากรอง ทำตั้งนาน เพราะว่าเอาสายยางเปิดน้ำ อัดเข้า ระบบกรองก่อน
น้ำ ถึงวิ่งเต็มระบบ กว่าจะได้เล่นซะเหนื่อยเลย

รบกวน หน่อยครับ ว่าต้องลง ต้นไม้อะไรอีก ครับ ตอนนี้ ผ่านไป 3 วันแล้ว กำลังคัน ......

รูปล่าสุด ตอนเช้านี้ ครับ ตอนนี้เปิดไฟ 4 ชั่วโมง + Co2 / 4-5 ฟอง/ วินาที
ตอนเช้า  ถ่ายน้ำ 10 % เติม Nature Life Set   รบกวน หน่อย ครับว่าต้องปรับอะไรอีกไหมครับ หรือ เพิ่มตรงไหนอีก ครับ
เพราะผม เริ่ม จาก ศูนย์เลย ครับ ได้ลองจะได้ รู้ สกิล ของเรา ว่าพอไหวไหม

เพื่มอีกหน่อย ครับ วันพุธ ตลาดปลา มี ร้าน ขายพวกมอส ครับ ราคาดีมาก คุยดีมาก มาก  มาก ผม จัดมา
เยอะเลย ที่ติดตามขอน ไม้ ครับ ที่เห็นข้างตู้ เหลือ ครับ ซื้อมาเยอะเกินไม่มีที่ติดแล้ว เดี๋ยว หาดูครับ ติดตรงไหนบ้าง 
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตู้แรกก็โหดทั้งอุปกรณ์ทั้งเลย์เอาท์เลยครับ  [perv02] [thumbup] [thumbup]

ชอบตรงขอนวางกลับหัวนี่แหละครับ เหมือโพรงไต้น้ำเลย  [thumbup] [thumbup] [thumbup]

ขอรอชมความเติบโตเลยครับ  [smile01]
ผมล่ะชอบที่วางตู้จริงๆ [bear01] เริ่มต้นได้สวย แสดงว่าศึกษามาเยอะแล้วจริงๆ

1. แนะนำว่าเปิดไฟ 6-8 ชม.ไปเลย แต่ไม่ต้องแรงสุด ต้นไม้จะปรับสภาพได้ดีกว่าแสงแรงแต่ชั่วโมงเปิดสั้น
2. คาร์บอนถ้าเปิดได้เยอะกว่านี้ได้ก็เพิ่มอีกครับ เหมือนว่ายังไม่มีปลานิ ย้ายไปไว้ตรงท่อกรองด้วยเลย จะช่วยต้นไม้ระยะแรกได้ดีมากครับ
3. เพิ่มออกซิเจนด้วยการยกท่อกรองขึ้นหน่อยให้มันตีน้ำ อย่าไปกลัวเปลือง CO2 ครับ ไหนๆเรามาสายเต็มแล้ว เปิด CO2 เยอะๆชดเชยเอา จะทำให้ระบบเซ็ตตัวเร็วขึ้น
ผมว่าอีกสัก 2 เดือน ตู้นี้จะสวยงามเลยครับ
ผมก็รู้สึกเหมือนกันนะครับ แบบว่าเหมือนขาดไรไปอย่างนิดนึง  ถ้าเป็นผมคงเป็นเพราะหลังตู้ยังโล่งๆไปนิดครับ มันเลยดูโล้นๆโหรงเหรงครับ  รอก่อนครับใจเย็นๆพอไม้หลังตู้โตก็จะได้ความรู้สึกว่าดีขึ้น อบอุ่นขึ้น สวยขึ้นครับ รอชมครับ
ฮ่าๆ เปนผมก็ปล่อยให้ต้นไม้มันเลื้อยจนแตะผิวน้ำละค่อยตัด ปักแซมให้เป็นพุ่มล่ะครับ
ผมล่ะชอบที่วางตู้จริงๆ [bear01] เริ่มต้นได้สวย แสดงว่าศึกษามาเยอะแล้วจริงๆ

1. แนะนำว่าเปิดไฟ 6-8 ชม.ไปเลย แต่ไม่ต้องแรงสุด ต้นไม้จะปรับสภาพได้ดีกว่าแสงแรงแต่ชั่วโมงเปิดสั้น
2. คาร์บอนถ้าเปิดได้เยอะกว่านี้ได้ก็เพิ่มอีกครับ เหมือนว่ายังไม่มีปลานิ ย้ายไปไว้ตรงท่อกรองด้วยเลย จะช่วยต้นไม้ระยะแรกได้ดีมากครับ
3. เพิ่มออกซิเจนด้วยการยกท่อกรองขึ้นหน่อยให้มันตีน้ำ อย่าไปกลัวเปลือง CO2 ครับ ไหนๆเรามาสายเต็มแล้ว เปิด CO2 เยอะๆชดเชยเอา จะทำให้ระบบเซ็ตตัวเร็วขึ้น

ขอขอบพระคุณ ทุกคอมเมนต์  มาก มาก ครับ เดี่ยว ปรับเลยครับ
1. ไฟ เดี๋ยวปรับใหม่ เป็น 6-8 ชั่วโมเลย ครับ.
2.  ตอนนี้ ได้ใส่กุ้ง ตัวเล็ก ลงไป 20-30 ตัวแล้ว ครับ พอดีลูกสาว ชอบ ครับ
     สามารถ เพิ่ม คาร์บอน ได้อีกไหมครับ ตอนนี้ 4-5 ฟอง / วินาที ครับ
3. รบกวนอีกหน่อย ครับ ตอนนี้ อินโฟร์ อยู่ด้านซ้าย อาว์โฟร์ อยู่ ด้านขวา ต้องย้าย มาอยู่ข้างเดียวกันไหมครับ จำเป็นไหมครับ

ฮ่าๆ เปนผมก็ปล่อยให้ต้นไม้มันเลื้อยจนแตะผิวน้ำละค่อยตัด ปักแซมให้เป็นพุ่มล่ะครับ

รบกวนด้วยครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ว่าต้องลงไม้น้ำ ต้นอะไรอีกดีครับ
  ขอบคุณมากมาก นะครับ
ตู้แรกก็โหดทั้งอุปกรณ์ทั้งเลย์เอาท์เลยครับ  [perv02] [thumbup] [thumbup]

ชอบตรงขอนวางกลับหัวนี่แหละครับ เหมือโพรงไต้น้ำเลย  [thumbup] [thumbup] [thumbup]

ขอรอชมความเติบโตเลยครับ  [smile01]

ขอบคุณมาก มาก ครับ
 ไหนไหน ก็ มาสาย นี้แล้ว จัดอีกใบ เลยครับ
 ตู้ใหม่ LID 140 CM ลึก 37 CM สูง 55 CM สั่งตัดมาครับ
 มุมมอง ใบนี้ แบบ 2 ด้าน 
 อุปกรณ์ ทุกอย่าง Set เหมือนตู้ ใบแรก Copy มาเลย 
 กำลังวาง Lay out อยู่ครับ  เริ่ม 19/6/2019

เดี๋ยวต้องปรับใหม่ครับ วันนั้น ทำดึกมาก รีบร้อนเกินไป ยังไม่ถูกใจ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/06/2562 [10:56:57] โดย JR »
2.  ตอนนี้ ได้ใส่กุ้ง ตัวเล็ก ลงไป 20-30 ตัวแล้ว ครับ พอดีลูกสาว ชอบ ครับ สามารถ เพิ่ม คาร์บอน ได้อีกไหมครับ ตอนนี้ 4-5 ฟอง / วินาที ครับ

ได้อีกหน่อยครับ ดูน้ำยาในดรอปอย่าให้ถึงกับเหลือง ดูอาการกุ้งด้วยว่าลอยผิวน้ำหรือเปล่า

3. รบกวนอีกหน่อย ครับ ตอนนี้ อินโฟร์ อยู่ด้านซ้าย อาว์โฟร์ อยู่ ด้านขวา ต้องย้าย มาอยู่ข้างเดียวกันไหมครับ จำเป็นไหมครับ

ไม่จำเป็นครับ แล้วแต่สะดวกและการจัดตู้
ขอบคุณ มาก มาก ครับที่ชี้แนะครับ

การวางอินโฟลว์ใแต่ล่ะตู้อาจไม่เหมือนกันครับ 
ลองดูก่อนครับ ว่าตอนนี้น้ำไหลทั่วตู้มั้ย  [smile03]

รบกวนด้วยครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ว่าต้องลงไม้น้ำ ต้นอะไรอีกดีครับ
  ขอบคุณมากมาก นะครับ

อันนี้แนะนำยากล่ะครับ ไม่รู้ชอบอารมณ์ไหนล่ะสิครับ
แต่ผมชอบที่ว่าตามราก ตามร่อง ให้มีพวกไมยราพ หรือไฮโกรใบมนมาแซมเยอะๆนะครับ  [smile02]

ขอบคุณมาก มาก ครับ
 ไหนไหน ก็ มาสาย นี้แล้ว จัดอีกใบ เลยครับ
 ตู้ใหม่ LID 140 CM ลึก 37 CM สูง 55 CM สั่งตัดมาครับ
 มุมมอง ใบนี้ แบบ 2 ด้าน 
 อุปกรณ์ ทุกอย่าง Set เหมือนตู้ ใบแรก Copy มาเลย 
 กำลังวาง Lay out อยู่ครับ  เริ่ม 19/6/2019

เดี๋ยวต้องปรับใหม่ครับ วันนั้น ทำดึกมาก รีบร้อนเกินไป ยังไม่ถูกใจ เลยครับ

โห ได้จัดแต่ตู้ใหญ่ๆทั้งนั้นเลย  อิจฉาจัง
ชอบรากใม้เยอะๆน่ะครับ แบบรูปสุดท้ายมุมซ้ายน่ะครับ ชอบๆๆ
ผมว่าต่อไปคงไม่อยากออกไปเที่ยวนอกบ้านแล้วล่ะมังครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ  [lol01] [lol01]

อุปกรณ์ โหดแท้. ตัวจริงเสียงจริง
อนาคต ตู้นี้ไปไกลแน่นอนครัย
รบกวนสอบถาม Inflow หน่อยนะครับ เห็นมีตัวดักฝ้าด้วย อันนี้ของยี่ห้ออะไรเหรอครับ มันปรับสูงต่ำได้มั้ย ผมใช้อีฮาม 2217 เหมือนกัน จะเอามาใส่บ้างครับ
รบกวนสอบถาม Inflow หน่อยนะครับ เห็นมีตัวดักฝ้าด้วย อันนี้ของยี่ห้ออะไรเหรอครับ มันปรับสูงต่ำได้มั้ย ผมใช้อีฮาม 2217 เหมือนกัน จะเอามาใส่บ้างครับ
Inflow ที่เป็น ท่อสแตนเลศ ยี่ห้อ จำไม่ได้ครับของจีน ครับ
ผมเห็นมีขายหลายร้าน เยอะ ครับ ที่ ตลาดปลา ข้างข้าง JJ mall
 ตัวสลิมเมอร์ (ตัวดักฝ้า) มันจะลอยเท่ากับระดับน้ำ ในตู้ ครับ ปรับไม่ได้ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/06/2562 [12:07:54] โดย JR »