วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:29:08]

ตั้งตู้ใหม่เพราะย้ายบ้าน ตู้ 24 นิ้ว เลี้ยงคาร์ดินัลได้กี่ตัวครับ

ขอสอบถามครับ พอดีผมย้ายบ้านและตั้งตู้ใหม่เลยถือโอกาสซื้อตู้ใหม่ ใหญ่กว่าเก่าของเดิม ยาว 24 นิ้ว แต่กว้าง 20cm สูง 25 cm

ของใหม่ 24 นิ้ว มาตราฐาน
ตอนนี้มี คาร์ดินัล 4
              ออเรนจ์ มอลลี่  2
              เอนเลอร์ 4
              สอดดำ 1
              หอยหมวกทหาร 3
อยากหาคาร์ดินัลเพิ่มซักเล็กน้อยจะดีไหมครับซัก 5 ตัว หรือตอนนี้ถือว่าเยอะแล้วครับ

อุปกรณ์กรองนอก ต่อกับกรองใต้กรวด และอย่างอื่นครบแล้วครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พวกของในตู้เช่น ต้นใม้ หรือโขดหินตบแต่งมีเยอะมั้ยครับ มันก็มีผลกับพื้นที่ด้วยน่ะครับ [smile03]
แต่ผมว่า สำหรับคาร์ดินัล ถ้าเพิ่มให้เป็นสักสิบตัวก็ไม่มีปัญหานะครับ  [smile03]

ส่วนอนาคต ปลามอลลี่จะตัวใหญ่ขึ้นกว่าเดิมอีกหน่อยค่อยว่ากัน  [smile01]

บทความสนับสนุนครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=6863.0
พวกของในตู้เช่น ต้นใม้ หรือโขดหินตบแต่งมีเยอะมั้ยครับ มันก็มีผลกับพื้นที่ด้วยน่ะครับ [smile03]
แต่ผมว่า สำหรับคาร์ดินัล ถ้าเพิ่มให้เป็นสักสิบตัวก็ไม่มีปัญหานะครับ  [smile03]

ส่วนอนาคต ปลามอลลี่จะตัวใหญ่ขึ้นกว่าเดิมอีกหน่อยค่อยว่ากัน  [smile01]

บทความสนับสนุนครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=6863.0

ต้นไม้เริ่มใหม่หมดเลยครับ แต่ผมเน้นโล่งๆก็เลยมีแต่พวกเพิลกราส ต้นหน้าตู้เตี้ยๆครับ

ลงหินพอสมควรครับ แต่ไม่ใหญ่มากนัก ขอบคุณมากครับ งั้นน่าจะหามาเพิ่มอีกเล็กน้อยครับ
ต้นไม้เริ่มใหม่หมดเลยครับ แต่ผมเน้นโล่งๆก็เลยมีแต่พวกเพิลกราส ต้นหน้าตู้เตี้ยๆครับ

ลงหินพอสมควรครับ แต่ไม่ใหญ่มากนัก ขอบคุณมากครับ งั้นน่าจะหามาเพิ่มอีกเล็กน้อยครับ

อันนี้ตู้ 24" ตู้เก่าผมนะครับ ปลาแน่นปั้ก เลี้ยงลักษณะนี้อยู่เป็นปีครับ ปลาปลอดภัยดีครับ [smile03]
<แต่เจอไฟดับตอนไม่อยู่บ้านล่มไปนานแล้วครับ  รอตั้งตู้ใหม่  [mock02]>
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=3504.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/09/2562 [18:52:39] โดย GAMMARAY »
 [shock02]
อันนี้ตู้ 24" ตู้เก่าผมนะครับ ปลาแน่นปั้ก เลี้ยงลักษณะนี้อยู่เป็นปีครับ ปลาปลอดภัยดีครับ [smile03]
<แต่เจอไฟดับตอนไม่อยู่บ้านล่มไปนานแล้วครับ  รอตั้งตู้ใหม่  [mock02]>
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=3504.0

โอ้วแน่นมาก และสวยมากครับ ต้นไม้แน่นๆ ส่วนผมนี้ไม่กล้าลงเยอะ งบไม่ค่อยมีครับ 55 ผมอาศัยเมืองนอก ต้นไม้แพงมากๆ บางต้น 600-1000บาท กระปุกเล็กๆแฮร์กราส 400-500 ไปแล้วครับ

ขนาดกุ้งเชอรี่ยังขายตัวละ 100-300บาท
[shock02]
โอ้วแน่นมาก และสวยมากครับ ต้นไม้แน่นๆ ส่วนผมนี้ไม่กล้าลงเยอะ งบไม่ค่อยมีครับ 55 ผมอาศัยเมืองนอก ต้นไม้แพงมากๆ บางต้น 600-1000บาท กระปุกเล็กๆแฮร์กราส 400-500 ไปแล้วครับ

ขนาดกุ้งเชอรี่ยังขายตัวละ 100-300บาท

โอ้โฮ แพงจริงๆด้วย แพงทุกอย่างเลยด้วย  บรื๋อ [shock02]
เท่าที่เคยอ่านผ่านตามาคุณ Kei คงอยู่ญี่ปุ่นใช่มั้ยครับ  [smile01]
โอ้โฮ แพงจริงๆด้วย แพงทุกอย่างเลยด้วย  บรื๋อ [shock02]
เท่าที่เคยอ่านผ่านตามาคุณ Kei คงอยู่ญี่ปุ่นใช่มั้ยครับ  [smile01]
ใช่ครับ ญี่ปุ่น

ตู้ 24 ประมาณ 1800 เรกูของ Ada 4000+ ไฟ 3000ขั้นต่ำ

เลี้ยงไปเลี้ยงมางบบานปลายมากๆครับ 55 บานกว่าไทยเยอะเลยครับ

จนคิดว่าอนาคต ถ้าปลาทยอยลาโลกจะเลี้ยงปลากัดตัวเดียวแทนละครับ
ใช่ครับ ญี่ปุ่น

ตู้ 24 ประมาณ 1800 เรกูของ Ada 4000+ ไฟ 3000ขั้นต่ำ

เลี้ยงไปเลี้ยงมางบบานปลายมากๆครับ 55 บานกว่าไทยเยอะเลยครับ

จนคิดว่าอนาคต ถ้าปลาทยอยลาโลกจะเลี้ยงปลากัดตัวเดียวแทนละครับ

ลงว่าใจรักซะแล้ว มันคงต้องดั้นด้นเลี้ยงต่อกันล่ะครับผม
กัมบัตเตะเนะ  [thumbup] [thumbup]
จากที่เลี้ยงคาดินัลมาร่วม 2 ปี  ตู้24นิ้ว มีขอนมีไรด้วย ก็ 20 ตัวครับ เกินนี้จะหนาแน่น แล้วนี่มีปลาอื่นด้วย ก็ไม่ควรเกิน 10-15 ตัวหรอกครับ
จากที่เลี้ยงคาดินัลมาร่วม 2 ปี  ตู้24นิ้ว มีขอนมีไรด้วย ก็ 20 ตัวครับ เกินนี้จะหนาแน่น แล้วนี่มีปลาอื่นด้วย ก็ไม่ควรเกิน 10-15 ตัวหรอกครับ

ขอบคุณครับ คงหามาเพิ่มไม่เกิน 3-5 ตัวครับเพราะตอนนี้ก็รู้สึกปลามีความสุขดีกับพื้นที่ว่าย