วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:46:03]

layout ใหม่ กับตู้ใหม่ !!!!

layout ใหม่ กับตู้ใหม่ !!!! เมื่อ: 09/05/2562 [01:16:59]

เน้นความสมบูรณ์ของต้นไม้และระบบนิเวศน์ภายในตู้ จัดตู้ให้สวยในมุมที่มองได้บ่อย

Size : 60*30*36 cm (Second Hand)
Volumetric : 60L discount hardscape & thickness of foundation.
Filtration : Sun Sun HW-603b with pumice & ceramic ring, media
Substrate : Nature Life "BAC PLUS" & "FER PRIMER" with pumice stone & BLACK EARTH soil.
Lighting : Multi RGB 50w (WRGB 45cm * 7rows) + Multi RGB 40w (WRGB 60cm * W2+RGB3 rows)  8 hours/day
***Plenty of plants****   
CO2 : Tank 3L, 1.5bubble per sec with IN-LINE diffuser.
pH : 6.8-7.1 test by pH tester & brightly green drop checker in the tank.
Temperature : 26-28 deg.  No Chiller installed.
 Please Scroll down, Let's see new update !

สวัสดีครับ หัวข้อนี้ผมขอพื้นที่ไว้ลงและ Update ตู้ใหม่ของผมนะครับ โดยต่อยอดมาจากตู้เดิมซึ่งอายุปีกว่าๆ 
สำหรับตู้เก่าผมเคยลงข้อมูลไว้ ใครสนใจลองกดไปดูได้น้าา Link : https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=4771.0

UPDATEDเลื่อนลงล่างสุดเลยครับ
ครั้งนี้ ผมจะเริ่มใหม่ทั้งหมด...หา layout ที่ถูกใจได้แล้ว  เปนประมาณนี้

ขอบอกก่อนเลยว่าถึงจะเลี้ยงมาแล้วปีกว่า  แต่เรื่องเทคนิกการจัดตู้นี่ผมไม่เก่งเลย
อยากได้คำแนะนำ ชนิดของพรรณไม้ที่จะเอามาเล่นกับขอนของเรา ให้ผสมผสานกันอย่างลงตัว มีสีสัน สวยงาม
หรือมาแชร์ความคิดก็ได้ว่าอยากทำอะไรกับตู้นี้ ฮ่าๆ   

เพราะว่าที่ผ่านมา ผมทำตู้ง่ายๆ ต้นไม้ก็ปักลงดินหมดเลย ดินก็เรียบๆ ไม่มีระดับอะไรทั้งนั้น55555555 [/color

ผมทิ้งคำถามไว้เช่นเคย เกี่ยวกับไอเดียคร่าวๆ

1. บริเวณCurve โค้งๆ ด้านบนของขอนไม้ ตั้งแต่ซ้ายไปขวา มันวางพรรณไม้อะไรได้บ้าง
2. บริเวณฐานของขอนไม้ ตั้งแต่เลยหินขึ้นไป จิงๆอยากได้เปนไม้ที่ใบสีแดงๆ เปนหย่อมๆ หรืออะไรก็ได้เปน อยุ่เปนหย่อมๆ เอาที่พี่คิดว่าดูแล้วสวยเลย แนะนำผมที5555
3. ตรงนี้คิดว่าไง วางอะไรดี

4. ไม้พื้นอะไรดี  คิดเห็นยังไงก็บอกหน่อยครับ   (ส่วนตัวจะหา คริปพาวา มาสักหย่อม) 

เปิดรับฟังทุกความเห็นเลยครับ ถูกผิดไม่ว่ากัน อยากให้มาแชร์กันครับ  ขอบคุณครับ  โพสต์นี้ เก็บไว้อัพเดทยาวๆ ครับ

ตอนนี้มีต้นไม้ย้ายมาจากตู้เก่า เปนแนวทางครับ (แต่แนะนำพรรณอื่นก็ได้นะยินดีเรียนรู้ใหม่)
- ไฮโกรใบมน
- โรทาล่าแดงเวียดนาม
- ดาวน้อย
- บูเซพ (แต่มันเปนกอใหญ่ พันหินเอาไม่ออก 5555 มีหลายกอมาก)
- เรเนเก้ใหญ่แดง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/08/2562 [15:43:52] โดย เด็กหอ ล่อไม้น้ำ »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
จัดเลย์เอาท์แบบที่ผมชอบพอดีเลยล่ะ  [perv02] [perv02]

ขอแสดงความเห็นตามข้อนะครับ  [smile03]

1. บริเวณCurve โค้งๆ ด้านบนของขอนไม้ ตั้งแต่ซ้ายไปขวา มันวางพรรณไม้อะไรได้บ้าง

พันมอสก็สวยนะครับ  หรือจะเป็นอนูเบียสแคระก็งามอยู่ครับ  เอาตำลึงน้ำมาพันๆวางๆหน่อยก็ดูเหมือนเถาวัลย์ดี

2. บริเวณฐานของขอนไม้ ตั้งแต่เลยหินขึ้นไป จิงๆอยากได้เปนไม้ที่ใบสีแดงๆ เปนหย่อมๆ หรืออะไรก็ได้เปน อยุ่เปนหย่อมๆ เอาที่พี่คิดว่าดูแล้วสวยเลย แนะนำผมที5555

เสนอไฮโกรใบมน สลับกับ ไมยราพ ครับมันก็หย่อมๆดี    [lol01]

3. ตรงนี้คิดว่าไง วางอะไรดี

พวกมอสหรืออนูเบียสแคระครับ   

4. ไม้พื้นอะไรดี  คิดเห็นยังไงก็บอกหน่อยครับ   (ส่วนตัวจะหา คริปพาวา มาสักหย่อม) 

แฮร์กราสสลับกับ ไฮโกรใบมนก็งามครับ   

อันนี้กะทู้เก่าตัวอย่างครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?PHPSESSID=p5ql8pist4r3b1e3psmp9pl6v7&topic=198263.0

อยากดูตอนต่อไปเร็วๆแล้วล่ะสิครับ  [thumbup] [thumbup]

ผมว่าน่าจะลองไมยราบ Hygrophila pinnatifida ได้แสง RGB บนๆแบบนี้น่าจะแดงส้มๆสวยดี วีปปิ้งมอส Vesicularia ferriei ก็น่าจะย้อยสวยดี หรือเฟิร์นก็ได้หลายตัว แต่อาจจะต้องมีต้นอะไรด้านหลังให้สูงขึ้นมาบังแสงสักหน่อย ไม่งั้นจะมีตะไคร่ง่าย

2. บริเวณฐานของขอนไม้ ตั้งแต่เลยหินขึ้นไป จิงๆอยากได้เปนไม้ที่ใบสีแดงๆ เปนหย่อมๆ

เอาโรทาล่าที่มีนั่นแหละครับ แซมด้วยเรเนเก้หน่อยๆ

แล้วการจะเอาต้นไม้ไปปลูกให้ตำแหน่งอยู่บนขอนได้มันต้องใช้ดินไหม 
- โรทาล่าแดง
- ไฮโกร
- ไมยราบ

คือผมหมายถึงว่ามันไปหยอดดินให้อยู่บนขอนเพื่อจะปักต้นไม้ได้ไหมคับ
Updated!  11/05/2019  ลงต้นไม้จากตู้เก่า + รันน้ำ ไปเรื่อย 

ผมเปนคนจัด lay out ไม่เก่งเลยไปหา แบบน็อคดาวน์มาใส่ ขนาดหามาได้แล้ว ผมยังไม่รุ้เลยว่าจะปลูกต้นไม้ให้เป็นแบบที่ในหัวคิดได้ยังไง55555 เกิดความไม่มั่นใจขึ้นมา... แต่เอาวะ มันต้องลอง 555555  เลยได้ไปดูวิธีการจาก Chanel นี้ บน youtube 
  ขอบคุณความรุ้จาก Chanel นี้ด้วยจ้า

สิ่งที่ได้ก็คือ พวกเทคนิคการหาของมากั้นดิน ไม่ให้มันไหลลงโพรงของ lay out ทำให้ไม่เปลืองดินนั่นเองงง คนไม่ได้ทำบ่อยๆมันค้นพบอะไรแบบนี้ยากนะเออ 555555

ในส่วนของผลิตภัณฑ์ที่ผมใช้ตั้งตู้ครั้งนี้ ผมเลือกของ Nature Life เจ้าเดิม และดิน Black Earth ของคนไทยยยย
เปนเซตตั้งตู้ใหม่  Nature life หมดนี่ 950 บาท ส่งฟรีด้วย (ของดีบอกต่อนะ) ดิน 9 ลิตร 850 บาท จ้า 

จากนั้นไม่รอช้า ผมวางพัมมิสใส่ถุงตาข่าย เพื่อปรับ Layout ให้ได้ระดับที่ต้องการก่อน ----> โรยBac plus + Fer primer (มันคือ แบคตั้งตู้กับปุ๋ยรองพื้นนั่นเอง)   ผมโรยไปบนพัมมิส นั่นแหละ

เมื่อวางพัมมิสแล้วเนี่ย ต้องเผื่อความหนาของดินที่จะทับด้วย ไม่งั้นปักต้นไม้ยา่ก ผมเผื่อไว้4cm (กะเอา)   

จากนั้นก็เทดินใส่ เทจากด้านที่ต้องการดินสูงๆก่อนให้มันไหลลงมา  ขั้นตอนนี้ เราต้องกำหนด ระดับของดินที่ต้องการไว้ก่อน ว่าจะเอาสูงแค่ไหน (คิดมาให้ดี สำหรับมือใหม่ห้ามนึกไปเทไปนะ  ไม่งั้นดินไม่พอแน่ 55555  มันจะขาดๆเกินๆ )   

ผมพยามหาไรมาปักๆ กันดินไหล ซึ่งหาจากของใกล้ๆตัว ผมมีอะไรเหลือเยอะผมก็เอามาใช้ 55555   ระหว่างเทดิน ก็เทไป พรมน้ำไป  ให้ชุ่มฉ่ำ ดินจะได้แน่นๆ ไหลยากๆ   เทไปเทมา เอ้าาาาา ดินยุบ ----> ก็เทให้ได้จนถึงระดับที่ต้องการนะครับ (เทดิน ใจเยนๆ ) 

ได้ระดับตามจุดต่างๆที่ต้องการแล้วก็เติมน้ำเลยยยย 

ขั้นตอนที่เติมน้ำ ก็แบ่งเปน2ช่วง  คือช่วงที่ผมปักไม้หน้าตู้เติมเท่าในภาพเลย ปริ่มๆ ให้ดินมันเปียกๆ แหยะๆ ปักง่ายมาก  หลังจากนั้นก็เติมให้พ้นระดับดินสูงสุด แล้วก็ปักต้นไม้ตรงนั้น  พูดง่ายๆคือผมจะปักตรงไหนก็เติมน้ำให้ถึงระดับดินตรงนั้น เพื่อให้มันปักง่ายขึ้น  (เติมน้ำหาอะไรรองด้วยนะ เดี๋ยวชิบหายหมด5555555)

อันนี้ยังลงต้นไม้ไม่ครบนะ ผมทยอย ลง ไม้โตเร็วในช่วงแรกก่อน เพื่อดูดสารอาหาร จากดินใหม่  แน่นอนว่า ดินBlack Earthอาจทำให้น้ำเหลือง แต่นั่นดีต่อต้นไม้ครับ 

เมื่อเติมน้ำเต็มแล้ว   ผมหยด Chitin + Co Fusion + Excerpt BBA (ไคตินจับสารแขวนลอย + แบคน้ำ + คาบอนน้ำ)  ลงไปตามdose 

จากนั้น ต่อ กรองนอก เข้าตู้ เดิมตู้ผม 18 นิ้ว ผมก็เอากรองตู้ 18 นิ้วมาใช้นี่แหละ  วัดใจไปเลย เพราะจากที่ดูๆมา ปัจจัยสำคัญสุดผมว่า แสง กับอุณหภูมิ ผมให้น้ำหนัก70% ของความสำคัญในตู้ กรอง คาบอนไรพวกนี้ ผมให้ความสำคัญรองลงมา  แต่ก็ขาดไม่ได้   (ผมคิดเองนะ 70% 55555)    กรองใช้รุ่น SUN SUN HW 603B (อย่าไปบอกใครนะคือ อยากตั้งตู้ใหม่แต่ไม่มีตังค์ซื้อกรอง 5555)  ไฟก็ไฟตู้ 18 นิ้ว แต่ผมว่ามันน่าจะแรงพอ 2 โคม 100กว่าW ต่อคาร์บอนถังเข้า เปิด 1ฟอง/วิ 24 ชม

โม้มาตั้งเยอะ สรุปเลยละกัน จะได้อ่านง่าย 5555

-อุปกรณ์
1. ไฟ RGB diy 68W+ ไฟของจีน จำยี่ห้อไม่ได้  45W
2. กรอง sun sun 603b
3. ตู้24*14*16 นิ้ว  ฃ
4. คาบอนถัง +กันย้อน + นับฟอง + ดิฟบาซูก้า
5. พัดลมคอม diy

-พรรณไม้ ที่ปักไปแล้ว
1. โรทาล่าเวียดนาม จากตู้เก่า กว่าจะเริ่มทำ แช่น้ำไว้3วันไม่รุ้จะรอดไหม 55555
2. เรนิเก้ "โรเช่" (ใต้ใบแดง) 
3. ไฮโกรใบมน พร้อมตะไคร่ ขนเขียวจากตู้เก่า 555555  [hungry01]
4. หวีดจิ๋วที่เหลือรอดพร้อมตะไคร่ blue green
5. เพิร์ลกลาส ขุดมาจากตู้เก่า
6. Bucep Kedakang พร้อมตะไคร่ขนเขียว 5555555555555  [smile01]
7. ดาวน้อย
8. แฮร์กลาส
ตะไคร่นี่ไม่ต้องรอมันเกิดเลย เพราะผมอัญเชิญมันมาจากตู้เก่าด้วย แต่ผมไม่ปล่อยไว้หรอก แต่จะค่อยๆกำจัดไปทีละอย่าง  ตู้พึ่งตั้งใหม่ยังไม่อยากไปทำไรมาก แค่นี้ต้นไม้ก็เหนื่อยพอแล้ว 555555  ผมจะใช้ความสมดุลของตู้กำจัดตะไคร่ไปเอง

- พรรณไม้ ที่จะนำมาเพิ่ม
1. มอสมินิเพิร์ล (ผมหาวิปปิ้งมอสไม่ได้อะ [puke02] [cry01])
2. โรทาล่า Sun Set
3. ไมยราบน้ำ
4. หวีดจิ๋ว
5. เพิร์ลกลาส
6. คริปพาวา

- เดี๋ยวหน้าโพรงจะดูดดินออกเปลี่ยนเปนทรายขาวแทนครับ ในอนาคต วันนี้พักแค่นี้ก่อน อาจจะมาอีกทีตอนต้นไม้ครบเลย   เพราะสอบFinal ของมหาลัยคร้าบ

พอปิดไฟ ผมเปิดอ๊อกให้ตู้ไปก่อน เพื่อฟื้นฟูต้นไม้ ยามที่ไม่ได้สังเคราะห์แสง เขาก็หายใจนะครับ   แต่ช่วงที่เปิดอ๊อก ตู้จะสูญเสียคาบอนไปเช่นกัน ผมจะทำแบบนี้ไปซัก2อาทิต แบคก้น่าจะขยายเต็มตู้ละ (กรองน้ำเก่ามีแบคอยู่แล้ว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/05/2562 [23:51:12] โดย printfaquarium »
โอ เลย์เอาท์โหดมากครับ สวยๆๆ  [thumbup] [thumbup]
และขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ ได้ความรู้เพิ่มดีจัง  [perv02] [perv02]
ชอบอ่านคนตั้งตู้ให้ดูครับ
กลับมาอีกแล้วครับ ตอนนี้ผ่านไป 1 เดือนกับอีก1สัปดาห์ของการตั้งตู้ใหม่แล้ววว แต่ ............ ว่าาา......
เมื่อ2สัปดาห์ก่อนผมจำเป็นต้องไปออกค่ายของมหาลัย ตั้ง9วัน !!!!!!!!!!!!!! [pravetgym01] [pravetgym01]
และกลับมาตู้ผมก็กลายเป็นแบบนี้  !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

สภาพแบบตะไคร่เช้าไปอุดตันแถวๆ inflow  น้ำไหลเบามาาากกกกกกกกก คิดอย่างเดียว ตู้กูล่มแน่ๆ  [awkward01]  [awkward01]

ก็คืออออ มีครบทุกสายพันธุ์ตะไคร่อะ  (มันช็อคมากนะสำหรับคนที่ดูแลตู้มาอย่างดีในช่วงตั้งตู้ใหม่ แทบจะเป็นลม )

ผมไม่รอช้า  เร่งกำจัดตะไคร่ทุกวิถีทาง   
จริงๆคือผมมีแค่ คาร์บอนน้ำ ที่เอาไว้ฆ่าตะไคร่ขนๆนี่แหละครับ    แต่ใส่ในปริมาณที่เกินโดสหน่อย โดยฉีดใส่ตะไคร่ขนๆ โดยตรง

] เกินโดสที่ใส่ก็แบบว่า เขาให้ใส่ 5cc ต่อน้ำ 20 ลิตร ผมเลยซัดไป 10cc ต่อ 20 ลิตร เลย ในตู้ผมน้ำ60ลิตร ก็30 cc นั่นแหละ บอกเลยว่าาาาาา  เห็นผลลลล!!  ..... เห็นว่าแม่งยังอยู่กันครบเลย ไม่สะทบสะท้าน !!!!!!!
ผมต้อง..ทั้งถอน ทั้งตัด ทั้งขูด ทั้งดูดออก  ทั้งเปลี่ยนน้ำ  ทั้งลงกุ้งยามาโตะ5ตัว  ลงปลาตะกรับหน้าแดง 1 ตัว อ็อตโต้อีก2ตัว ผมถอนมอสออกทั้งหมด เพื่อกำจัดตะไคร่จำนวนมากที่เกาะบนมอส     และผมใส่คาร์บอนน้ำ + เปลี่ยนน้ำ ทุกวัน เป็นเวลา 4 วัน  มันถึงกลายสภาพออกมาเป็นเช่นนี้

ตะไคร่ก็ตายเกือบหมด เหลือแต่ตัวที่ตายยากๆหน่อยอย่าง Blue Green ซึ่งผมปลงกับพี่แกล่ะ ยกให้ตัวนึง อาศัยว่า เยอะก็คีบออก ดูดออก 

ฆ่าตะไคร่Series จบไป กลับมาเรื่องของสภาพตู้ล่าสุดกันดีกว่า  มันได้ออกมาเป็นแบบนี้นะทุกคนน

จะเรียกว่า สภาพพึ่งฟื้นจากการโดนตัดทิ้ง  ถอนออก ย้ายที่  ลดไฟ  มันเฉาพอสมควรเลย โดยเฉพาะ โรทาล่าเวียดนาม ซึ่งเป็นไม้ข้อ ยังไม่เคยได้แตะผิวน้ำ ก็โดนตัดจนต้นมันอ่อนปวกเปียกหมดแล้วววว 

ผมตั้งใจจะวางมอสมินิเพิร์ล (วางแล้ว ถอนออกแล้ว เดี๋ยวค่อยซื้อใหม่) 555555  เป็นการแซมๆกัน ระหว่างไมยราบน้ำกับมอสมินิเพิร์ล และต้นไม้อื่น อยู่บนขอน 
           Concept คือ ผมได้มองเข้ามาทางด้านข้าง มากกว่ามองจากด้านหน้า  ส่วนด้านขวา และด้านหลัง แทบไม่ได้มอง  ดังนั้นผมเลยตั้งใจจัดตู้ให้ มองได้จากทางด้านหน้า-ซ้าย ไปพร้อมๆกัน  หรือมองเข้ามุมก็ต้องเห็น2ด้านพร้อมๆกัน ประมาณนั้น  เลยได้มุมออกมาเป็นแบบนี้นั่นเองครับ   

อ้อออออ ครั้งนี้ เพิ่มทรายขาวด้านหน้าด้วยนะ  ใต้พื้นทรายมีถุงพัมมิสอยู่ ผมฝังปุ๋ยไว้ด้วย  ให้ต้นไม้ที่ปักบนพื้นทรายขาวได้มีแร่ธาตุใช้
หลังจากตะไคร่ตายไป90% ผมสูญเสียแค่กุ้งแคระ 3-4 ตัว ซึ่งมีอย่างเยอะ แต่ก็เสียใจกับกุ้งเหล่านั้นด้วยครับ  [cry01]
ที่จริงแล้ว ผ่านมา1เดือนเต็ม ไม้ข้อผมควรจะโตถึงผิวน้ำ ได้แล้ว แต่เนื่าองจากปัญหาตะไคร่รบกวน ทุกอย่างเลยช้าไป สำหรับครั้งนี้ก็มีเท่านี้แล้วกันครับ   จะเป็นยังไงต่อ เดี๋ยวมา Update อีกคร้าบ  [smile04] [smile04]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/06/2562 [23:18:13] โดย printfaquarium »
เห็นมีตัว doctor  ตัวนี้ช่วยกำจัดตะไคร่ดัมั้ยครับ
เห็นมีตัว doctor  ตัวนี้ช่วยกำจัดตะไคร่ดัมั้ยครับ

ผมเปิดน้อยมากเลย 5555 นานๆจะเปิดที 

มันไม่ได้ช่วยฆ่าได้ดีเท่าไหร่ครับ มันช่วยให้เกิดน้อยลง ช่วยยับยั้งการเกิดได้เฉยๆครับ 

เปิดแล้วไฟเข้าตู้ด้วยนะครับ5555 ต้องใส่รองเท้ายาง หรือ ไม่ก็ปิดแบบผมล่ะครับ
จริงๆตะไคร่มันตายตั้งแต่วันแรกแล้วแหละครับ แต่กว่าจะเห็นมันออกอาการซีดขาวหรือแดงก็สองสามวันขึ้นไป
แล้วก็ต้องเก็บออกหรือใช้กุ้งกินครับ ไม่ได้ใส่แล้วตะไคร่มันจะหายไปจากตู้เลย มันแค่ตาย แต่ศพเราต้องเก็บออกเอง
Hello ชาวไม้น้ำทุกท่านนน

วันนี้เราอยากนำเสนอมุมมองเล็กๆที่เรานั่งมองทุกวัน  ต้นไม้ยังไม่เข้าที่เท่าไหร่ก็อย่างที่เห็น (สวยแต่มองจากด้านข้าง5555) ตั้งมาได้2เดือนละ แต่ต้นไม้บางต้นอายุ2ปี ได้มั้ง (ขุดมาจากตู้เก่า5555) 

&feature=youtu.be
ตอนนี้ตู้3เดือนแล้วว

ขับเคลื่อนด้วยพลัง RGB *2

ถ่ายรูปมาได้ประมาณนี้ เลยเอามาให้เพื่อนๆดูกันครับ
ด้านที่ผมมองประจำ ผมรู้สึกโอเคกับการมองมุมนี้นะ รู้สึกสวยกว่าด้านหน้าอีก 55555 เพราะ เป็นมุมที่ผมนั่งทำงานแล้วมองจะเห็นประมาณนี้เลย

แต่ก็ยังมีความผิดพลาด ในเรื่องของ Scale ต้นไม้ บางต้นเลี้ยงมาเรื่อยๆ มันใหญ่เกินไป โรทาล่าที่คิดว่ามันจะเป็นพุ่ม...มันก็ไม่ได้เป็นอย่างที่คิดไว้ 5555 เพราะว่า ผมกะพื้นที่ผิดไปหน่อย  การที่โรทาล่าจะเป็นพุ่มแดงๆ มันคงต้องซ้อนกันหลายๆแถว หลายๆต้นไมากกว่านี้ พอลองปล่อยให้มันโต มันก็แค่ "ยืดยาว" ตัดปักก็แล่้วอะไรก็แล้ว เห็นท่าจะไม่เป็นพุ่ม 55555 (มองจากด้านหน้า)     แต่มุมมองด้านข้าง ก็ยังพอเห็นสีแดงๆ ด้านหลัง ที่เราพยามเลี้ยงมันมา   555555

มุมนี้ก็เป็นอีกมุมที่ผมเห็นเมื่อยืนมองผ่านหน้าตู้ (ตัวเราก็สูงกว่าตู้ใช่มั้ยหละ55) มันก็จะเห็นประมาณนี้  สังเกตว่า พื้นมันจะเละๆ จากการที่ผมถอนต้นไม้ที่มันใหญ่และมีจำนวนเยอะเกินไปและพยามจะปิดแผลด้วยทุ่งหวัดจิ๋ว

ไม่รู้สิ 5555 จริงๆ มีต้นไม้ที่ผมซื้อมา แล้วเอามาลงตู้ แล้วก็ถอนออกไปเรียบร้อย แล้ว เพราะมองแล้วมันผิดScale ไปหน่อย อย่างเช่น คริปพาวาใบบก ใบเลื่อย ไมยราบที่ปล่อยเลื้อยจนลามไปทั่ว รวมถึง โบบิทิสรากดำ  ซึ่งผมชอบทุกต้นเลยอะ5555 ผมเลยทำตู้ไว้เก็บมัน  หวังว่าซักวันผมจะได้ทำตู้ที่มีพวกเขาเหล่านั้นอยู่ด้วยกัน 555555
ตู้ข้างๆ ปลาทองนั่นแหละ ตู้เก็บต้นไม้ โดยมีตะกรับหน้าแดงที่ปลดประจำการจากตู้ใหญ่เนื่องจากไม่มีตะไคร่เส้นแล้ว เอามาปล่อยไว้นี่ 5555

ต่อมาเป็นซากเพิร์ลกลาสใบน้ำ ที่เกือบเน่า เอามาฟื้นผ่านมาก็3เดือนและมันก็ยังขยายซะเต็มพื้นที่เลย จริงๆ ก็ปักไปงั้น ไม่นึกว่ามันจะรอด 5555

อันนี้เป็นภาพมองจากทางด้านขวา ก็ไม่ค่อยจะได้เดินไปมองหรอกครับ เพราะเรานั่งอยู่ทางซ้ายเป็นส่วนมาก   ที่จริงแล้ว ถ้าจะเอาให้่ถูกต้องกับ Layout  มันควรเปนพื้นเรียบๆ  มุมนี้ก็ไม่ควรมีไม้ข้ออะไร ให้รกตา แต่เอาจริงๆ ผมทำใจไม่ได้ ถ้าต้องเอามันออกไป 5555 เลยปล่อยมันเกะกะไว้แบบนี้แหละ  ทำให้อารมมันแบบว่า จะสวยก็ไม่สุดอะ  มองๆดู เออเหมือนจะสวย พอมามองรวมๆ เอ้ย มีหย่อมไม้ข้อมาขัดอารมณ์ (เกิดอยากจะปลูก555)  จนตอนนี้ ตู้ผมแม่งยังไม่มีตัวตนที่ชัดเจน ไม่ตรงกับStyle ใดใด ในตำรา 555555 

ตอนนี้มียามาโตะ  ทั้งหมด 4 ตัว  1 ตัว มาจากตู้เก่าอายุมากกว่า 1ปีแล้วว และอีก 3 ตัว ซื้อมาใหม่ ช่วงที่ตะไคร่รุมเร้านั่นแหละ 555 มีหลายครั้งมากที่มันชอบมาอยู่กันพร้อมหน้าพร้อมตา 4 ตัว  มีแอบขี่หลังกันบ้าง แต่ถ่ายรูปมาไม่ทัน 555555

รูปต่อจากนี้เป็นช่วงที่ มั่วสุดๆ คือ อยากซื้อไรก็ซื้อมาปักๆ  ปักละเผือกโตไวอีก  รวมถึงไมยราบ ที่ขยายจำนวนไวมาก 555 ตอนนี้ ดึงออกไปหลายกอ และแจกฟรีไปในกลุ่มเฟสแล้ว 55555

สมาชิกในตู้
- อ๊อตโต้ 2 /2  ช่วงที่มันกินตะไคร่จนหมดแล้ว ผมได้เพิ่มไฟเป็น 12 ชม เพื่อให้ตะไคร่มันเกิดที่กระจก มันจะได้มีอาหารกิน (ผมไม่อยากปล่อยให้มันตาย มันอุส่าห์ช่วยดูแลตู้)
- คาร์ดินาน 20/24  ตายเพราะโดดออกจากตู้ โดยเฉพาะเวลาเปิดปิดไฟแล้วมีคนเดินผ่าน เราเห็นอีกทีก็กลายเป็นปลาแห้งแล้ว (พอเหลือ20ตัว พบว่าไม่ค่อยตื่นคนแล้ว)
- หางนกยูง 1/2    ตายเพราะไล้กัดกันแล้วหลุดออกนอกตู้  เป็นตัวเมีย2ตัว ในตู้ ไม่มีตัวผู้ ปกติผมเห็นมันชอบไล่กัน แล้วคาดว่า น่าจะพลาด พุ่งออกนอกตู้ได้
- ตะกรับหน้าแดง 1/1 ตัวนี้อึดจริงๆ  (เอามาลงตู้ใหญ่เมื่อตะไคร่บุก)  ปลาตะกรับนี่ช่วยกินตะไคร่เส้นใยยาวๆ ได้ดีเลย ด้วยแรงกระชากมหาศาล แต่ผมก็จำเป็นต้องย้ายมันลงไปตู้เก็บต้นไม้ เนื่องจากมันฆ่ากุ้งตัวน้อย (ฆ่าเฉยๆอะ แบบฉีกออกเปน2ท่อน แล้วก็ไม่กิน) 
- ปลาสอดดำ 1/2  ตัวที่ตาย ตายคาตู้ น่าจะว่ายไปติดในดงสาหร่ายขนนกหรือไม้ข้อแล้วออกไม่ได้ เพราะเจอซากมันในนั้น (หานอกตู้ซะนานเลย555) ส่วนอีกตัวยังอยู่ดี
- กุ้งแคระ หลากสี ซื้อมาจริงๆ ประมาณ 30 ตัว แต่คิดว่าน่าจะเพิ่มจำนวน เกิน 50 แล้ว
- กุ้งแคระยามาโตะ 4/6  เคยเลี้ยงจากตู้เก่ามา  มันโดดออกตั้งแต่คืนแรกที่เอามาปล่อย 2ครั้งเลย ซื้อครั้งละ 2 ตัว  โดดจนเหลือตัวเดียว พอมาตู้ใหม่ ซื้อกุ้งผมเลยไม่ลืมที่จะลดระดับน้ำทันที
- หอยเขา 6/6 ของเก่า กระดองร้าวหมดแล้ว ขนาด pH เกือบ 7 นะ
- หอยกินหอย 2  กำลังว่าจะหาซื้อเพิ่มแล้ว
- หอยรำคาญ ------------2 แสนล้านตัวได้ครับ ----------------- ไม่ได้ซื้อมาด้วย มายังไงไม่รุ้ เหมือนขี้หมาเลย ไม่ได้เลี้ยงหมา เสือกมีขี้หมาหน้าบ้านได้ไง = =

... จบแล้ว ครับ กับการรีวิว พูดมากไปหน่อย แต่ก็ขอบคุณที่อ่านจนจบนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/08/2562 [21:04:09] โดย เด็กหอ ล่อไม้น้ำ »
ง้ามงามมมมมมมมมมมมมมมมมม  [perv02] [perv02]