วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:08:09]

ช่วย!!!!! คาดินัลผมด้วยคับ😭

สังเกตุเห็นปลาคาดินัลมันขึ้นมาหายใจบนผิวน้ำ
เหมือนมันจะตาย ผมควรทำไงดีคับ.ตอนนี้ผมแยกมันออกมาจากตู้ใส่กล่องเล็กๆแล้วให้อ๊อคซิเจนช่วยอยู่ แต่ดูแล้วอาการไม่ดีขึ้นเลยคับ
ช่วยปลาผมด้วยย [cry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/03/2562 [20:21:43] โดย Nine »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
รบกวนช่วยบอกรายละเอียดสภาพตู้ การเลี้ยงให้หน่อยครับ
ในตู้น้ำอะไร เลี้ยงมานานเท่าไหร่ ถ่ยน้ำเท่าไหร่ เยอะมั้ย
มีอาการก่อนหน้านี้ยังไงมั้ย ตัวอื่นเป็นยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/03/2562 [20:51:35] โดย GAMMARAY »
ตู้ขนาด18คับ เป็นตู้ไม้น้ำปลูกเพอกลาสมีหินอยู่3ก้อนคับ
มีสัตว์ ดังนี้คับ คาดินัล20ตัว รัมมี่โน๊ส15
กุ้งแคระ 14 ถ่ายน้ำไปเมื่อ2วันก่อนคับ
ก่อนหน้านี้ปลาก็ปกติดีคับ มีฟองอากาศบนขอบน้ำเยอะพอสมควรคับไม่แน่ใจว่าเกิดจากปลาเยอะเกินไปรึเปล่า ปลาหรือสัตว์ตัวอื่นๆปกติดีคับตอนนี้

ตู้ขนาด18คับ เป็นตู้ไม้น้ำปลูกเพอกลาสมีหินอยู่3ก้อนคับ
มีสัตว์ ดังนี้คับ คาดินัล20ตัว รัมมี่โน๊ส15
กุ้งแคระ 14 ถ่ายน้ำไปเมื่อ2วันก่อนคับ
ก่อนหน้านี้ปลาก็ปกติดีคับ มีฟองอากาศบนขอบน้ำเยอะพอสมควรคับไม่แน่ใจว่าเกิดจากปลาเยอะเกินไปรึเปล่า ปลาหรือสัตว์ตัวอื่นๆปกติดีคับตอนนี้

ฟองค้างผิวน้ำเยอะ แสดงว่าออกซิเจนในน้ำน้อยครับ

ฟองเยอะบนผิวน้ำ เดาว่าผิวน้ำคงดูหนืดๆด้วยใช่มั้ยครับ  อาจจะคาร์บอนเยอะ [confuse01]
กับเท่าที่ดูปริมาณกุ้งปลาผมว่ามันอาจจะเยอะด้วย
แล้วต้นใม้ยังน้อยอยู่ยังดึงคาร์บอนมาใช้ไม่เต็มก็เลยอาจมีปลาบางตัวที่ทนไม่ได้อ่ะครับ [smile03]

ลองยกหัวดิฟให้สูงขึ้นอีกนิด ดูครับ
ถ่ายน้ำซ้ำสัก20-30%  กลางคืนเปิดอ๊อค ปิดคาร์บอนช่วยครับ

ลองดูก่อนนะครับ ผมเข้าใจว่ายังงี้นะ  [smile03]
ขอบคุณทั้งสองท่านมากคับที่เข้ามาช่วยตอบ
เดี๋ยวจะทยอยเอาปลาแบ่งให้เพื่อนเลี้ยง [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/03/2562 [13:42:12] โดย Nine »
ของคุณทั้งสองท่านมากคับที่เข้ามาช่วยตอบ
เดี๋ยวจะทะยอยเอาปลาแบ่งให้เพื่อนเลี้ยง [smile01]

ตอนนี้เป้นอย่างไรบ้างแล้วครับ
ตัวอื่นๆมีอาการเพิ่มเติมมั้ยครับ  [smile01]

ผมก็เลี้ยงแน่นนะ ใม้ก็แน่น ตู้ก็16" คาร์บอนก็ใช้ยีสต์ปิดไม่ได้
แค่ตอนกลางคืนผมเปิดอ๊อคตลอดน่ะครับ  [smile03]

กับขนาดของปลาที่เลี้ยงในตู้ส่วนใหญ่จะเล็กมาก
อย่างพวกซิวเพชรน้อย  ใหญ่สุดคือลองฟินครับ
เลยคิดว่าปลาตัวเล็กคงต้องการอ๊อคซิเจนในน้ำน้อยตามไปด้วยอ่ะครับ
นี่ผมคิดเอาเองนะ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/03/2562 [10:53:11] โดย GAMMARAY »
ตอนนี้เป้นอย่างไรบ้างแล้วครับ
ตัวอื่นๆมีอาการเพิ่มเติมมั้ยครับ  [smile01]

ผมก็เลี้ยงแน่นนะ ใม้ก็แน่น ตู้ก็16" คาร์บอนก็ใช้ยีสต์ปิดไม่ได้
แค่ตอนกลางคืนผมเปิดอ๊อคตลอดน่ะครับ  [smile03]

กับขนาดของปลาที่เลี้ยงในตู้ส่วนใหญ่จะเล็กมาก
อย่างพวกซิวเพชรน้อย  ใหญ่สุดคือลองฟินครับ
เลยคิดว่าปลาตัวเล็กคงต้องการอ๊อคซิเจนในน้ำน้อยตามไปด้วยอ่ะครับ
นี่ผมคิดเอาเองนะ  [smile03]

ตอนนี้ปลาปกติดีทุกตัวคับ ยังไม่มีอาการใดๆคับผม ส่วนปลาที่ได้ลงไว้เมื่อวานได้จากผมไปแล้วคับ [cry01] เดี๋ยวอีกวันสองวันจะแบ่งๆให้เพื่อนไปบ้างคับ กลัวมันตายอีกสงสารมันคับ