Talks > ตู้ทะเล

หินทั่วไปใส่ตู้ทะเลได้ไหม

(1/2) > >>

latios:
ถามหน่อยครับว่าถ้าเราแต่งตู้(ปลาล้วน)ด้วยหินทั่วๆไปเช่น หินที่ไว้แต่งตู้ไม้น้ำ จะส่งผลอะไรไหมครับ

Nano-Life:
ใส่ได้ไม่มีปัญหาครับอยู่ที่ความชอบของแต่ละคน แต่ไม่ช่วยเรื่องระบบนะครับ

ถ้าใจรักจริงแนะนำให้มีหินเป็นในกรองล่างเยอะๆ เพื่อเป็นที่อยู่ของแบคทีเรียครับ

latios:
ทำไมถึงไม่ช่วยเรื่องระบบเหรอครับ

bboy01:
ตามที่ท่านบนตอบใส่ใด้แต่ไม่เกิดประโยชน์เพราะหินเป็นมีสมบัติที่เป็นรูพรุนทำให้แบคทีเรียเข้าไปอาศัยภายในได้และแบคทีเรียเหล่านี้จะช่วยย่อยของเสียในระบบ หินพวกนี้บางชนิดจะมีแร่ธาตุบางชนิดละลายออกมาในน้ำ อาจทำให้ pH เปลี่ยนได้ ส่วนตัวผมมองว่าอย่าใส่ดีกว่าครับ [bear02]

latios:
อ่อๆ ขอบคุณมากนะครับ พอดีสงสัยมานานละไม่ได้ถามซักที

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version