Talks > ตู้ทะเล

รบกวนสอบถามผู้รู้ตู้ปลาน้ำจืดสามารถเลี้ยงปลาการ์ตูนได้หรือไม่ครับ?

(1/3) > >>

jessyjed2:
มีตู้ขนาด 42x20x20 ความหนาของกระจกประมาณ 0.8 cm เสริมคานบน พร้อมรัดขอบข้างด้วยมิเนียม  ไม่แน่ใจอย่างนี้พอจะเลี้ยงปลาการ์ตูนได้หรือไม่ครับ รบกวนท่านผู้รู้ตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ภาพตู้จริงครับ

Longhairguy:
หมายถึง ตู้ปลาความหนาปกติ เอามาเลี้ยงปลาทะเลได้หรือไม่ใช่มั้ยครับ ?

ส่วนตัวผมว่าบางเกินไป น้ำทะเลหนาแน่นกว่าน้ำจืดมาก

jessyjed2:
แล้วถ้าผมใส่น้ำครึ่งนึง จะพอช่วยได้มั้ยครับ  ผมไปเจอใน วิกิพิเดีย มา ไม่แน่ใจว่าถูกมั้ย เค้าบอกว่า
 ''ความหนาแน่นเฉลี่ยที่ผิวน้ำของมหาสมุทรอยู่ที่ 1.025 กรัมต่อมิลลิลิตร น้ำทะเลมีความหนาแน่นมากกว่าน้ำจืด (น้ำจืดมีความหนาแน่นสูงสุดที่ 1.000 กรัมต่อมิลลิลิตร ที่อุณหภูมิ 4 องศาเซลเซียส)''
อ่านดูแล้วเหมือนไม่มาก แต่ ก็ต้องถามผู้มีประสพการณ์ครับ   

Longhairguy:
ครึ่งนึงไหวครับ แต่ถ้าเต็มตู้ไม่ได้แน่ๆ

jessyjed2:
ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version