วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:40:04]

น้ำในตู้ปลาเหม็นคาวปลาต้องทำยังไงครับ

ขอบคุณมากครับ น้ำในตู้ปลาเหม็นคาวปลาต้องทำยังไงครับ ขอบคุณมากครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มันเหม็นผิดปกติหรืออย่างไรครับ คือข้อมูลน้อยอ่ะ
ตอบแบบคร่าวๆก็เปลี่ยนน้ำก่อนครับ 60-70% แล้วถ้ามีอ็อกก็เปิดอ็อก มีกรองก็ล้างกรอง แล้วสังเกตุการณ์ สัก 3-4 วันก็เปลี่ยนอีกครั้ง ดูว่าดีขึ้นป่าว
คือมันต้องมีการสังเกตุบ้างว่า อยู่ๆมันเหม็นหรืออย่างไร ก่อนหน้ามีการทำอะไรไปบ้าง ซึ่งอาจเป็นสาเหตุของการเหม็น ถ้ารู้สาเหตุก็แก้ได้ถูกจุด
หรือเป็นเพียงว่าเหม็นเพราะไม่ได้เปลี่ยนน้ำนาน ไม่มีกรองที่ดีเป็นต้น
รบกวนตั้งกระทู้ให้ถูกห้องหน่อยครับ เห็น2ครั้งละ

ให้ใช้ห้องพูดคุยเรื่อง ปลาสวยงามและสัตว์น้ำอื่นๆ
ขอบคุณมากครับ ขอโทษด้วยนะครับตั้งผิดห้อง มือใหม่ครับ ที่น้ำมีกลิ่นผมไม่ได้เปลี่ยนน้่ำมาเป็นอาทิตย์ 2 อาทิตย์ได้นะครับ เมื่อวานผมลองใส่เกลือลงไปแล้วล้างกรอง กลิ่นก็หายแล้วครับ ตอนนี้ยังเฝ้าดูอยู่ว่ากลิ่นจะกลับมาไหมครับ อาจเป็นเพราะว่าปลาเริ่มตัวใหญ่แล้วด้วยไหมครับ หางนกยูงเกือบ40ตัว ผมเลี้ยงรวมๆไว้ในตู้20นิ้วครับ เพราะผมเลี้ยงตั้งแต่คลอดเลยครับ ตอนนี้รู้สึกอีกประมาณ10วันจะได้ครบ 2 เดือนแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
ผมรู้สาเหตุแล้วครับ จรึงๆสาเหตุมันมาจาก กรองแขวนครับ ที่ผมบอกว่าสาเหตุมาจากกรองแขวนคือ ตู้ผมปูพื้นด้วยดิน ada ซึ่งปกติแล้ว ผมแทบจะไม่ต้องเปลี่ยนน้ำเลยครับ เพราะดินมันย่อยสลายขี้ปลาอยู่แล้ว และน้ำผมก็ไม่เคยมีกลิ่นเลยครับ แต่วันนั้นอยู่ดีๆ ผมกลับมาบ้าน ผมว่าน้ำในตู้มีกลิ่นเหม็นเลยตกใจ ซึ่งสาเหตุที่แท้จรึงนั้นมาจาก กรองแขวนปล่อยน้ำแรง แล้วแรงดันน้ำมันดันดินที่ปูไว้ขึ้นมาจากพื้นตู้ นึกภาพนะครับ ประมาณว่า ตามภาพด้านล่าง คือ ตรงด้านติดกับฮีตเตอร์ น้ำมันดันดินจนเป็นรูโว่ถึงพื้นกระจก ที่นี้กลิ่นมันเลยขึ้นมาจากกองดินตรงนั้นแหละครับ คาดว่าด้านล่าง จุลินทรีย์ที่กำลังย่อยอยู่ยังย่อยสิ่งต่างๆ ไม่สมบูรณ์ ทีนี้น้ำไปพัดเลยได้กลิ่นแรงเลยครับ ตอนนี้หายแล้วครับน้ำผมก็ไม่ได้เปลี่ยน อันนี้สาเหตุ ตามที่ผมวินิฉัยเองนะครับ พี่ๆมีความเห็นว่าไงบ้างครับ ขอบคุณมากครับ ลืมไปครับ วันนั้นผมเติมเกลือไปด้วยอีก5ช้อน ไม่รู้ว่าเพราะเกลือไหมครับ แต่ปกติตู้ผมมันก็ไม่เคยมีกลิ่นนะครับ นี่เดือนนึงได้แล้วผมก็ไม่เคยเปลี่ยนน้ำเลยนะครับ ได้แต่เพิ่มน้ำอย่างเดียว ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/03/2560 [02:58:35] โดย aqua2696 »
ผมว่าเน้นเปลี่ยนน้ำดีกว่านะครับ อย่างน้อยๆ ก็ อาทิตย์ละครั้ง ครั้งล่ะ 20-30% ดีกว่าเติมเกลือเรื่อยๆ อ่ะครับ ประมาณ 2-3 ขันน้ำก็ได้
จริงๆแล้วดินมันไม่ได้ทำหน้าที่ย่อยสลายขี้หรือสิ่งสกปรกได้นะครับ ไม่เคยได้ยินเลยนะ และมันก็ไม่มีเหตุผลด้วย
ตัวการทีทำหน้าที่ย่อยสลายของเสียคือแบคทีเรียต่างหาก ดินมีประโยชน์หนึ่งก็คือสามารถเป็นที่อยู่อาศัยของแบคที่เรียได้และยังบัฟเฟอร์คอยคุมสภาพน้ำได้
ซึ่งแน่นอนว่า ถ้าดินมันฟุ้งแบบที่ท่านว่า มันก็ทำให้มีปัญหาได้แน่นอน ดังนั้นแก้ไขไม่ให้มันฟุ้งก็ถูกต้องครับ
ส่วนกรอง ก็ทำให้น้ำไหลเวียน เพิ่มออกซิเจนในน้ำ แล้วถ้ามีมีเดียดีๆ มีเดียนี่แหล่ะที่จะเป็นที่อยู่อาศัยของแบ็คทีเรียได้อย่างดี
แต่ทั้งหมดนั่นไม่ได้หมายความว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำนะครับ ถ้าสิ่งสกปรกน้อย มันก็ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย แต่ถ้ามาก แบ็คทีเรียก็กำจัดไม่หมดหรอกครับ
คือภายนอกดูดี ไม่มีกลิ่น น้ำใส แต่ก็ไม่แน่ครับ มีอะไรที่เราไม่เห็นอีกเยอะ สุดท้ายเราจะรู้ก็ต่อเมื่อเราได้สูยเสียไปแล้วก็เป็นได้

ทั้งหมดบอกไว้เพื่อเป็นข้อมูลจากประสบการณ์ครับ ไม่ได้ตัดสินว่าท่านผิดนะครับ
คือการตัดสินใจก็แล้วแต่พิจารณาของท่านผู้เลี้ยง และความเป็นห่วงเป็นใยในสุขภาพของสมช.ในตู้

ปล.เติมเกลือในตู้ที่มีต้นไม้  คือผมก็ไม่เคยลองนะ แต่หลายๆคนทั้งเซียนทั้งไม่เซียน เขาบอกว่าไม้น้ำมันไม่ถูกกับเกลือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/03/2560 [18:34:52] โดย lalaha »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ ตอนนี้ถ่ายน้ำออกมาแล้ว ยังไงก็เปลี่ยนน้ำบ้างดีที่สุดแหละครับ ขอบคุณมากครับ ส่วนไม้น้ำจรึงด้วยครับ พอผมเติมเกลือไปวันนี้ผมสังเกตุดู มันเหี่ยวๆลงเลยครับ ขอบคุณมากครับ สงใสผมต้องถ่ายน้ำออกซัก80เปอร์เซ็นเลยครับ ตอนนี้ดูอาการไม้น้ำไม่ค่อยดีแล้วครับ ขอบคุณมากครับ