วันอังคารที่ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [06:47:14]

ขอปรึกษาตั้งตู้เล็กๆครับ

มีตู้ขนาด 9*9*12 นิ้ว กรองเล็กๆ ไฟเล็กๆ จะเอามาทำตู้ไม้น้ำครับ (ตามรูปที่แนบมา)ในใจอยากเริ่มแบบ Low Teach ก่อน. ที่วางตู้ได้รับแสงธรรมชาติ 7-11 โมง ช่วง 9-11 แดดจะแรงมาก วัสดุลองพื้นปลูกคาดว่าจะใช้ หินพัมมิส +ดิน ada Aqua Soil Amazonia+ Power sand อยากจะรบกวนถามว่า
1 อุปกรณ์ที่มี้องปรับเปลี่ยนหรือเพิ่มอะไรไหม
2 พรรณไม้ที่จะนำมาปลูก (ตามรูป) คือจะทำแนวนี้ อยากลง hair glass เห็นว่าเลี้ยงยากอยู่
ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1 ตามรูป สำหรับตู้เล็กไฟขนาดเท่าที่เห้นในรูปก็พอครับ  ส่วนกรองแขวนผมว่าในรูปมันตัวเล็กไปหน่อย
 ตู้เล็กผมว่าไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องอุปกรณ์นะครับ แต่น่าจะมีปัญหาเรื่องการดูแลการแกว่งของค่าน้ำต่างๆมากกว่า  [smile04]

ส่วนตำแหน่งที่วางตู้ได้รับแสงธรรมชาติ อันนี้ดีครับ
แต่น่ากลัวตะใคร่จะมาง่ายกว่าตู้ตั้งในบ้านน่ะครับ ต้องคอยดูแลให้ดีครับ  [smile01]

2 ในรูปตัวอย่างผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นใบพายมังครับ เลี้ยงได้ครับ  [smile01]
  แต่สักพักใหญ่ๆล่ะมันจะโตมากเลยนะครับ  ตอนนี้ผมย้ายไปใส่อ่างบัวแล้วครับ

ส่วนเรื่องใม้ที่จะเอามาลงเป็นhair grass
ผมไม่เคยเลี้ยงเลยครับ ให้ความเห็นไม่ได้ครับ  [smile03]
อุปกรณ์น่าจะได้ครับ

ลงแต่ดินก็พอครับ เพราะตู้ขนาดนี้จะไม่มีความหนาของดินพอที่จะลงพัมมิสหรือ power sand ใส่ได้ก็นิดเดียว ไม่มีประโยชน์อะไร ถอนต้นไม้ทีพัมมิสก็ติดขึ้นมาข้างบน หรือถ้าลงดินหนาก็ดูทึบไม่สวยอีก

แฮร์กราสจริงๆเลี้ยงง่ายครับ แต่มันต้องรอนาน กว่าจะสวยอย่างน้อยๆก็ต้องมีสองเดือนขึ้นไป แต่ตู้เล็กๆแบบนี้เราเร่งเวลาได้ด้วยการปักถี่ๆ เยอะๆ ก็จะแน่นเต็มเป็นทุ่งหญ้าได้เร็ว

สำคัญคือคาร์บอน เพราะตู้ขนาดเล็กมักจะมีปัญหาเรื่องการให้ปุ๋ย คือให้ปุ๋ยฝังลำบาก ฝังแล้วตื่นเกินไป ปุ๋ยฝังละลายออกมาในน้ำ ตะไคร่มาอีก
ดินก็มีไม่เยอะ ปริมาณมักจะไม่พอที่จะปลดปล่อยแร่ธาตุที่จำเป็นออกมาให้ต้นไม้ได้เพียงพอ ซึ่งคาร์บอนจะชดเชยส่วนนี้ได้ ทำให้ไม่ต้องให้ปุ๋ยมากนัก และลดปัญหาตะไคร่

ถ้าเป็นไปได้ควรจะเป็นชุดถังคาร์บอน แต่ถ้าไม่อยากลงทุนมากก็คาร์บอนน้ำ, คาร์บอนยีสต์ หรือคาร์บอน AB ก็แล้วแต่ หรือจะไม่มีเลยก็ยังพอไหว แต่จะปัญหาเยอะนิดนึง

ลองอ่านเพิ่มเติมตามลิ๊งนี้ดูครับ --> ระบบ CO2