วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:23:29]

ตู้ 8 นิ้วใบแรกในชีวิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/11/2560 [10:23:31] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
จุ๋มจิ๋มน่ารักจัง  [perv02]

พอมีรายละเอียดตู้ให้ชมเป็นแนวทางมั้ยครับ  [smile01]
ตู้นาโน 8นิ้ว ไฟLED ไม่ทราบวัตต์อ่ะค่ะ กรอสโซ่จีนใบเล็ก ตู้อายุประมาณ 2 อาทิตย์ ปลานีออน หางนกยูงป่า ซิวขวานเล็ก และเอมเมอร์ค่ะ ไม่รู้ว่ากรอสโซ่จีนปลูกไปนานๆ จะสวยไม๊ค่ะ ใบจะยาวเหมือนผักบุ้งไม๊
ตู้นาโน 8นิ้ว ไฟLED ไม่ทราบวัตต์อ่ะค่ะ กรอสโซ่จีนใบเล็ก ตู้อายุประมาณ 2 อาทิตย์ ปลานีออน หางนกยูงป่า ซิวขวานเล็ก และเอมเมอร์ค่ะ ไม่รู้ว่ากรอสโซ่จีนปลูกไปนานๆ จะสวยไม๊ค่ะ ใบจะยาวเหมือนผักบุ้งไม๊

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพื่อเป็นความรู้ครับ  [smile03]

เท่าที่ตัวเองปลูกอยู่
ผมคิดว่ากรอสโซ่มันต้องตัดแต่งบ่อยน่ะครับ
ปล่อยใว้มันก็จะยาวครับ

แต่ผมเคยคุยกับผู้รู้มาอีกที เขาบอกว่าถ้าจะให้กรอสโซ่ยาวช้าก็งดคาร์บอนครับ  [smile01]

รบกวนถามเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ
แอมเบอร์นี่เป็นปลาที่อึดมั้ยครับ
อยากลองเลี้ยงบ้างครับ  [smile04]

คนขายบอกว่า แอมเบอร์เป็นตระกูลเตตร้า เหมือนคาดินัล แต่ทนน้อยกว่าในระยะยาวค่ะ เท่าที่สังเกตุมันขี้กลัวต้องอยู่รวมกันหลายตัวจะว่ายไปมา แต่ถ้าอยู่เฉพาะแค่แอมเบอร์แค่ 6-8 ตัว จะอยู่เกาะกลุ่มกันค่ะ เลยต้องหาเพื่อนหลายชนิดมาอยู่เป็นเพื่อนมันถึงยอมว่ายไปมาน่ะค่ะ [lol01]
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  [smile04]

ตู้ไซส์เท่าของเราเลย

พอดีเราก็สนใจไฟ LED แบบของคุณ fatkat311 อยู่... กำลังคิดจะซื้อ แต่นึกภาพไม่ออกว่าใส่แล้วจะเป็นยังไง ได้เห็นตู้ของคุณ fatkat311 เหมือนสวรรค์ส่งภาพมา [smile04]
ตู้ไซส์เท่าของเราเลย

พอดีเราก็สนใจไฟ LED แบบของคุณ fatkat311 อยู่... กำลังคิดจะซื้อ แต่นึกภาพไม่ออกว่าใส่แล้วจะเป็นยังไง ได้เห็นตู้ของคุณ fatkat311 เหมือนสวรรค์ส่งภาพมา [smile04]

ดีใจมีคนตั้งตู้เล็กๆ แบบเราด้วย เห็นเขาตั้งแต่ตู้ใหญ่ๆ กันอ่ะ แต่ไฟ LED ของเรา เราว่ามันไฟแรงไปหน่อยเวลาเปิดปลาตกใจ ตอนนี้เราเลยเอาแฟ้มใสสีฟ้ามาวางบนตู้ให้ไฟส่องผ่านแฟ้มดูปลาจะไม่ค่อยตกใจแล้วอ่า
ไฟแบบเดียวกับของผมเลย ตัวนี้ 10W ครับ ผมใส่กับตู้ 12" ยังรู้สึกว่าไฟแรงมากเลยครับ และก็มีความร้อนออกมาเยอะมากด้วย ส่งผลให้น้ำร้อนตามไป  [cry01] [cry01] [cry01]
ดีใจมีคนตั้งตู้เล็กๆ แบบเราด้วย เห็นเขาตั้งแต่ตู้ใหญ่ๆ กันอ่ะ แต่ไฟ LED ของเรา เราว่ามันไฟแรงไปหน่อยเวลาเปิดปลาตกใจ ตอนนี้เราเลยเอาแฟ้มใสสีฟ้ามาวางบนตู้ให้ไฟส่องผ่านแฟ้มดูปลาจะไม่ค่อยตกใจแล้วอ่า
ไฟแบบเดียวกับของผมเลย ตัวนี้ 10W ครับ ผมใส่กับตู้ 12" ยังรู้สึกว่าไฟแรงมากเลยครับ และก็มีความร้อนออกมาเยอะมากด้วย ส่งผลให้น้ำร้อนตามไป  [cry01] [cry01] [cry01]

เมื่อวาน(7 พ.ย. 60) ไปซื้อไฟตัวนี้มาแล้ว กำลังวัตต์ของมันที่บอกไว้คือ 10W ราคาไม่แพง ให้แสงสว่างมาก แสงแรง แสงแข็ง และเกิดความร้อนที่โคมมากเอาเรื่อง //ไข่สุกได้

เอาไปใส่ตู้ 8" รู้สึกว่ามันยาวใหญ่ล้นตู้ไปหน่อย เลยถอดออก [smile03]

ย้ายเอาไปใส่กับตู้ปลาทอง 16" แทน ใส่ไปแล้วก็สว่างมากๆ ขนาดตู้ 16" นี่ยังสว่างโร่เลย พวกปลาตกใจกันใหญ่ เฮ้ยๆ อะไรๆ ทำไมอยู่ดีๆ บ้านกรูสว่างอย่างนี้ [shock01] แต่ทว่าดูทรงแล้วพวกปลาก็ไม่ชอบแสงโคมนี้ เราเลยถอดออกเช่นกัน [smile04]

เพื่อไม่ให้เสียของ... เดี๋ยวเอาไปโมเพื่อให้เหมาะสมกับการใช้กับตู้ 8"
เมื่อวาน(7 พ.ย. 60) ไปซื้อไฟตัวนี้มาแล้ว กำลังวัตต์ของมันที่บอกไว้คือ 10W ราคาไม่แพง ให้แสงสว่างมาก แสงแรง แสงแข็ง และเกิดความร้อนที่โคมมากเอาเรื่อง //ไข่สุกได้

เอาไปใส่ตู้ 8" รู้สึกว่ามันยาวใหญ่ล้นตู้ไปหน่อย เลยถอดออก [smile03]

ย้ายเอาไปใส่กับตู้ปลาทอง 16" แทน ใส่ไปแล้วก็สว่างมากๆ ขนาดตู้ 16" นี่ยังสว่างโร่เลย พวกปลาตกใจกันใหญ่ เฮ้ยๆ อะไรๆ ทำไมอยู่ดีๆ บ้านกรูสว่างอย่างนี้ [shock01] แต่ทว่าดูทรงแล้วพวกปลาก็ไม่ชอบแสงโคมนี้ เราเลยถอดออกเช่นกัน [smile04]

เพื่อไม่ให้เสียของ... เดี๋ยวเอาไปโมเพื่อให้เหมาะสมกับการใช้กับตู้ 8"

ผมว่าจะหาวัดสุบางอย่างมาครอบตรงหลอดให้มันกรองแสงลง
แต่คิดไปคิดมา ใช้ไฟตั้ง 10W แต่มาลดแสงลง รู้สึกเสียดายค่าไฟ
ซื้อใหม่เลยละกัน 555+

ผมว่าจะหาวัดสุบางอย่างมาครอบตรงหลอดให้มันกรองแสงลง
แต่คิดไปคิดมา ใช้ไฟตั้ง 10W แต่มาลดแสงลง รู้สึกเสียดายค่าไฟ
ซื้อใหม่เลยละกัน 555+
ขอแก้ไขหน่อย

พอดีเอาไฟไปโมมาแล้ว ถอดแผงไฟมาเปลี่ยนใส่รางอลูมิเนียมเลยเพื่อความเหมาะสมกับตู้ 8" และระบายความร้อนได้ดีขึ้น... ตรงนี้โอเค ไปได้สวยและดูดีเหมาะกับตู้ 8" ขึ้นเยอะ

เราลองต่อ dimmer แบบรับไฟ 9V~24V ต่อเสร็จ dimฯ พังไปเลย [smile03] 5 5 5 5 ท่าทางจะต่อ dimฯ ชนิดบ้านๆ ไม่ผ่านแฮะ... หลังจาก dimฯ พังไปเราเลยแกะชุดวงจร driver ของมันมาดู แล้วลองวัดไฟดูโวลต์มันสูงจังฟะนี่เองเลยพัง  //ไงก็อ่านแล้วอย่าเพิ่งไปทำตามน๊าาา

ลองไปหา dimmer มาใส่ดูสิฮะ มันจะทำให้หรี่ไฟได้... เอาดิบๆ เลยตัดสายแล้วต่อขั้นด้วย dimmer ด้วยการพันแบบบ้านๆ ก็ได้ แดงต่อแดง ดำต่อดำ แล้วพันหุ้มกันช๊อตแล้วเทปดำพันสายไฟอีกที

ภาพจาก: amazon.com/DROK
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/11/2560 [21:16:34] โดย Keith de Wind »
ไฟแบบนี้ ราคาเท่าไหร่อะครับ ผมสนใจคิดว่าเอามาใส่ ตู้ 12 นิ้วของผมน่าจะดี [smile04]
ไฟแบบนี้ ราคาเท่าไหร่อะครับ ผมสนใจคิดว่าเอามาใส่ ตู้ 12 นิ้วของผมน่าจะดี [smile04]

ซื้อที่สวนฯ เขาขายกันอยู่ที่ ฿300 ฮะ

ไฟรุ่นนี้แสงมันสว่างจริงๆ แต่ก็ร้อนมากจนแผ่คลื่นความร้อนมาถึงผิวน้ำได้นะ ถ้าซีเรียสเรื่องนี้ต้องมองตัวอื่นไป
สวยงามครับผม กะทัดรัดด้วย ^^